Vậy cho em hỏi nếu gia đình A kiện thì em có bị tội gì không? (nghe người ta nói nếu gia đình A đi kiện thì em sẽ bị tội hiêp dâm trong khi ở đây cả em và A đều đủ tuổi và quan hệ trên sự đồng ý của hai bên không ép buộc hay cưỡng bức).

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn khởi kiện theo luật, gọi:   1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục của chúng tôi. Câu hỏi của bạn được chúng tôi trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Bộ luật hình sự 1999

Bộ luật hình sự sửa đổi bổ sung năm 2009

- Bộ luật hình sự năm 2015

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ điều 111 của BLHS quy định về Tội hiếp dâm: "

Điều 111*. Tội hiếp dâm

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Có tổ chức;

B) Đối với người mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

C) Nhiều người hiếp một người;

D) Phạm tội nhiều lần;

Đ) Đối với nhiều người;

E) Có tính chất loạn luân;

G) Làm nạn nhân có thai;

H) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

I) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân :

A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội;

C) Làm nạn nhân chết hoặc tự sát.

4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Kết luận: Như vậy nếu bạn gái đủ 16 tuổi và hai bạn hoàn toàn tự nguyện thì không có đủ căn cứ để truy cứ trách nhiệm hình sự với bạn về tội hiếp dâm.

Tuy nhiên nếu như bạn chưa đủ 16 tuổi thì mặc dù hai bạn quan hệ tự nguyện thì bạn =vẫn sẽ bị truy cứu TNHS theo Điều 115 BLHS về tội giao cấu với tẻ em. Cụ thể:

Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

A) Phạm tội nhiều lần;

B) Đối với nhiều người;

C) Có tính chất loạn luân;

D) Làm nạn nhân có thai;

Đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

A) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

B) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội.

Ngoài ra, bạn nên chắc chắn về cái thai, bạn có thể yêu cầu cô gái đi xét nghiệm ADN. Nếu thực sự cái thai không phải của bạn mà cô gái và gia đình khăng khăng đó là của bạn, bạn có thể kiện ngược lại cô gái đó về tội vu khống căn cứ theo Điều 122 của BLHS.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê