Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: V.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999

Nội dung phân tích:

Về hành vi đưa bạn của bạn vào nhà nghỉ và thực hiện hành vi đồi bại của người phạm tội. Khoản 1 Điều 111 Bộ luật hình sự 1999 có quy định về tội hiếp dâm như sau:

1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Trường hợp này, người phạm tội đã lợi dụng tình trạng không thể tự vệ, chống cự lại của nạn nhân đã giao cấu trái ý muốn của nạn nhân, do đó, hành vi này bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

Bên cạnh đó, Điều 12 có quy định về tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:

1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.

2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.

Bởi vậy, trường hợp này người phạm tội từ đủ 16 tuổi trở lên sẽ bị truy cứu về tội hiếp dâm theo quy đinh tại Khoản 1 Điều 111 Bộ luật hình sự 1999

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.