Biết mình còn nợ tiền tôi anh có ghi lại cho tôi mật khẩu của thẻ ATM để tôi rút tiền ra. Trong quá trình điều tra cán bộ công an có kết hợp với ngân hàng in sao kê số tiền mà tôi rút sau khi anh bị bắt và yêu cầu tôi gửi giấy tờ chứng minh số tiền tôi rút.

Hiện tai tôi đang giữ 2 tờ vay nợ trên, trường hợp tôi rút tiền có vi phạm pháp luật không ? Và nếu vi phạm tôi sẽ bị xử lý thế nào ? Có phải hoàn lại số tiền tôi đã rút cho công an điều tra không ?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: Đ.T.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900.6162

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

 

Bộ luật tố tụng hình sự 2003 

Bộ luật hình sự

Nội dung:

Theo quy định tại Điều 146 Bộ luật tố tụng Hình sự về kê biên tài sản:

"1. Việc kê biên tài sản chỉ áp dụng đối với bị can, bị cáo về tội mà Bộ luật hình sự quy định có thể tịch thu tài sản hoặc phạt tiền cũng như đối với người phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật.

Những người có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 80 của Bộ luật này có quyền ra lệnh kê biên tài sản. Lệnh kê biên của những người được quy định tại điểm d khoản 1 Điều 80 của Bộ luật này phải được thông báo ngay cho Viện kiểm sát cùng cấp trước khi thi hành.

2. Chỉ kê biên phần tài sản tương ứng với mức có thể bị tịch thu, phạt tiền hoặc bồi thường thiệt hại.

Tài sản bị kê biên được giao cho chủ tài sản hoặc người thân thích của họ bảo quản. Người được giao bảo quản mà có hành vi tiêu dùng, chuyển nhượng, đánh tráo, cất giấu, hủy hoại tài sản bị kê biên thì phải chịu trách nhiệm hình sự theo Điều 310 của Bộ luật hình sự.

3. Khi tiến hành kê biên tài sản, phải có mặt đương sự hoặc người đã thành niên trong gia đình, đại diện chính quyền xã, phường, thị trấn và người láng giềng chứng kiến. Người tiến hành kê biên phải lập biên bản, ghi rõ tên và tình trạng từng tài sản bị kê biên. Biên bản phải lập theo quy định tại Điều 95 và Điều 125 của Bộ luật này, đọc cho đương sự và những người có mặt nghe và cùng ký tên. Những khiếu nại của đương sự được ghi vào biên bản, có chữ ký xác nhận của họ và của người tiến hành kê biên.

Biên bản kê biên được lập thành ba bản: một bản được giao ngay cho đương sự sau khi kê biên xong; một bản gửi cho Viện kiểm sát cùng cấp và một bản đưa vào hồ sơ vụ án.

4. Khi xét thấy việc kê biên không còn cần thiết thì người có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều 80 của Bộ luật này phải kịp thời ra quyết định hủy bỏ lệnh kê biên."

Như vậy số tiên ma anh đã rút từ thẻ ATM của bạn mình đã được kê biên nên anh nên giao số tiền đã rút cho người có trách nhiệm bảo quản. Hành vi rút tiền của anh chỉ vi phạm pháp luật trong trường hợp anh thực hiện hành vi sử dụng, tiêu dùng mà không không giao cho người có trách nhiệm bảo quản. Hành vi vi phạm bị xử lý theo quy định tại Điều 310 Bộ luật hình sự.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về tố tụng hình sự và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ.