Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc xâm hại tình dục trẻ em bị truy cứu tôi gì?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi 2009.

2. Nội dung phân tích:

Điều 14 BLHS quy định:

Điều 14.  Phạm tội trong tình trạng say do dùng rượu hoặc chất kích thích mạnh khác

Người phạm tội trong tình trạng say do dùng rượu hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

Do đó, bạn của bạn thực hiện hành vi sờ vào âm hộ của đứa trẻ trong lúc say thì bạn của bạn vẫn phải chịu trách nhiệm về hành vi của mình theo quy định trên.

Điều 116 BLHS quy định như sau:

Điều 116.  Tội dâm ô đối với trẻ em 

1. Người nào đã thành niên mà có hành vi dâm ô đối với trẻ em, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều trẻ em;

c) Đối với trẻ em mà người phạm tội có trách nhiệm chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh;

d) Gây hậu quả nghiêm trọng;

đ) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười hai năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Hành vi dâm ô trẻ em là hành vi sờ, chạm, bóp.. vào bộ phận sinh dục của trẻ mà không thực hiện hành vi giao cấu, hoặc bắt trẻ phải xem, nhín hành vi dâm ô của mình mà không thực hiện hành vi giao cấu với trẻ em. Như vậy, hành vi của người bạn của bạn là hành vi dâm ô trẻ em. Nếu bạn của bạn đã thành niên (đủ 18  tuổi trở lên) thì người đó phải chịu TNHS theo Khoản 1 Điều 116 BLHS nêu trên. Khung hình phạt là phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Nếu bạn của bạn chưa thành niên thì hành vi trên không thỏa mãn cấu thành tội phạm dâm ô với trẻ em (vì chủ thể của tội này là người đã thành niên) nên bạn của bạn không bị truy cứu TNHS về hành vi này.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê