Nhưng 1 năm trở về đây tôi vẫn còn quen anh ấy thì gia đình tôi đã phát hiện, lại đòi kiện anh ấy nữa. Nhưng bây giờ tôi đã được 16 tuổi và anh ấy 19. Trong trường hợp trên tôi hoàn toàn tự nguyện. Vậy luật sư cho tôi hỏi nếu gia đình tôi tiếp tục kiện anh ấy thì anh ấy có tội gì không ? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: V.T.T.T

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn về việc giả chữ ký để vay tiền ngân hàng ?

Luật sư tư vấn pháp luật  hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty Luật Minh Khuê. Đối với trường hợp của bạn, tôi sẽ tư vấn cho bạn như sau:

 

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật hình sự 1999 

Nội dung tư vấn:

Căn cứ Điều 105 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2003:

Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

Căn cứ Điều 111 Bộ luật hình sự năm 1999 (Sửa đổi bổ sung năm 2009):

"Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm..."

Như vậy nếu có sự tự nguyện thì trong trường hợp này bạn trai bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội hiếp dâm.Tuy nhiên nếu trong quá trình điều tra và bằng biện pháp giám định tư pháp mà phạt hiện thấy có dấu hiệu hiệu giao cấu từ thời điểm bạn 15 tuối mặc dù gia đình bạn không làm đơn tố giác về hành vi tại thời điểm đó thì bạn trai bạn vẫn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 115 Bộ luật hình sự năm 1999 (Sửa đổi, bổ sung năm 2009):

"1.Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em đủ từ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi, mọi vấn đề thắc mắc mời bạn liên hệ qua tổng đài 1900.6162, chúng tôi sẵn sàng giải đáp cho bạn.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT HÌNH SỰ