Em trai em chỉ nghĩ là tại vì bản scan quá mờ, cấp trên muốn lưu lại bản nét hơn nên mới thực hiện, cũng không nhận bất cứ tiền hay gì từ cấp trên, cũng không phải do ép buộc. Sau đó vài hôm em trai em có hỏi bên bộ phận bán hàng thì mới biết là mình vừa giúp cấp trên phạm pháp. Giờ cấp trên của em trai em đang bị truy tố, liệu em trai em có bị coi là đồng phạm không. Em trai em chỉ bị phạt hành chính hay sẽ bị phạt tù?

Em xin cảm ơn Luật sư.

Người gửi: Thuy

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

giả mạo chữ ký

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấ đề cả bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí: Bộ Luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009

Điều 20.  Đồng phạm 

1. Đồng phạm là trường hợp có hai người trở lên cố ý cùng thực hiện một tội phạm.

2.  Người tổ chức, người thực hành, người xúi giục, người giúp sức đều là những người đồng phạm.

Người thực hành là người trực tiếp thực hiện tội phạm.

Người tổ chức là người chủ mưu, cầm đầu, chỉ huy việc thực hiện tội phạm.

Người xúi giục là người kích động, dụ dỗ, thúc đẩy người khác thực hiện tội phạm.

Người giúp sức là người tạo những điều kiện tinh thần hoặc vật chất cho việc thực hiện tội phạm.

3. Phạm tội có tổ chức là hình thức đồng phạm có sự câu kết chặt chẽ giữa những người cùng thực hiện tội phạm.

Như vậy, đông phạm là việc hai người trở lên cố ý cùng thực hiện phạm tội. Người này biết việc làm của người kia làm và biết được nó có thể gây nguy hiểm cho xã hội. Trong trường hợp này, em bạn không hề biết việc làm của sếp em bạn là trái pháp luật gây nguy hiểm cho xã hội nên không phải là đồng phạm. Tuy nhiên đó chỉ là lời của em bạn không có căn cứ nào chứng minh là em bạn không hề biết gì về việc này vì vậy rất có thể em bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với vai trò đồng phạm cụ thể là người thực hành.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ