Nhận được đơn tố cáo, công an xã có đến nhà tôi để lấy tang vật điều tra. Ông H có đưa ra nhân chứng là nhìn thấy tôi lấy cắp cuộn dây điện nhưng lời khai của nhân chứng và ông H khác nhau. Trong trường hợp này tôi phải xử lý như thế nào?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Kỳ

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của Công ty luật Minh Khuê,

 

Trả lời:
Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi những thắc mắc đến chuyên mục. Dựa vào những dữ liệu bạn cung cấp, Tôi có thể trả lời bạn như sau:

Trường hợp của bạn thì ông H đã phạm tội vu không và có thể chịu trách nhiệm hình sự Theo điều Điều 122 luật hình sự: Tội vu khống

1. Người nào bịa đặt, loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt nhằm xúc phạm danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác hoặc bịa đặt là người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Đối với nhiều người;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

đ) Đối với người thi hành công vụ;

e) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ một triệu đồng đến mười triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.
Nếu bạn có đủ chứng cứ để chứng minh được bạn không phạm tội bạn có thể kiện ông H ra tòa vì tội vu khống.


Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

Trân trọng./.
Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê

-----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LUẬT LIÊN QUAN: