Vậy xin Luật sư cho biết người này có phạm tội gì không nếu có thì sử thế nào. Xin các bác vui lòng tư vấn.  Thân chào,

Người gửi: NT

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê. 

Xử lý hành vi tự ý hủy tài liệu của đồng nghiệp ?

Xử lý hành vi tự ý hủy tài liệu của đồng nghiệp, gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999

2. Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 143 Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định:

"Điều 143. Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản

1. Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm."

Trong trường hợp này đây là những giấy tờ thuộc quyền sở hữu cá nhân của bạn, việc đồng nghiệp tự ý tiêu hủy các loại giấy tờ mà không hỏi ý kiến bạn là hành vi được thực hiện một cách cố ý

Nếu việc hủy hoại các loại giấy tờ này gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng mà không gây hậu quả nghiêm trọng thì bạn có thể làm đơn đề nghị, thông báo cho trưởng phòng hoặc giám đốc của bạn để có biện pháp xử lý kỷ luật đối với người đó.

Nếu việc hủy hoại các loại giấy tờ này gây thiệt hại từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng thì bạn có thể kiện người này ra tòa vì tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo quy định tại Điều 143 Bộ luật Hình sự năm 1999.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê