Vô ý gây tai n?n ch?t ngu?i có du?c gi?m án tù?

 Luật sư tư vấn luật hình sự, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng công ty luật Minh Khuê! Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin phép được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi bổ sung năm 2009.   

Bộ luật Tố tụng Hình sự số 19/2003/QH11 của Quốc hội

2. Nội dung tư vấn 

Thứ nhất: Bạn của tôi có thể bị khởi tố trách nhiệm hình sự không? thời hạn phạt tù?

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi, hành vi trên được xác định là có lỗi gây thiệt hại xảy ra là chết người. 

Theo quy định tại điều 202 bộ luật hình sự 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009, tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ gây ra thiệt hại :

"1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

A) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

B) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

C) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

D) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn giao thông;

Đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm"

- Về việc gia đình người bị hại đã viết giấy cam kết không khởi kiện nữa: Bộ luật tố tụng hình sự có quy định những vụ án hình sự chỉ khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại như sau:

Điều 105. Khởi tô vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

"1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

[...]

Như vậy tội phạm theo Điều 202 BLHS thì không thuộc trường hợp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại nên khi có kết luận điều tra về tôi phạm nếu đủ yếu tố cấu thành tội phạm thì  bạn của bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 1 Điều 202 BLHS 2009.

Thứ 2:   Bạn tôi chưa có tiền án tiền sự nào,gia đình có công cách mạng,bản thân là bộ đội xuất ngũ (tiểu đội trưởng phục vụ 3 năm), đang có vợ và 2 con nhỏ, đứa nhỏ mới 5 tháng tuổi, đứa lớn 3 tuổi gia đình cũng khó khăn. Nếu bị phạt tù có được giảm nhẹ tội không?

Khoản 1 Điều 46 BLHS có quy định những tình tiết giảm nhẹ TNHS như sau:

Điều 46. Các tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự

1. Các tình tiết sau đây là tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự:

a) Người phạm tội đã ngăn chặn, làm giảm bớt tác hại của tội phạm;

b) Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;

c) Phạm tội trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng;

d) Phạm tội trong trường hợp vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;  

đ) Phạm tội trong trường hợp bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của người bị hại hoặc người khác gây ra;

e) Phạm tội vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không phải do mình tự gây ra;

g) Phạm tội nhưng chưa gây thiệt hại hoặc gây thiệt hại không lớn;

h) Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;

i) Phạm tội vì bị người khác đe doạ, cưỡng bức;

k) Phạm tội do lạc hậu;

l) Người phạm tội là phụ nữ có thai;

m) Người phạm tội là người già;

n) Người phạm tội là người có bệnh bị hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

o) Người phạm tội tự thú;

p) Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;

q) Người phạm tội tích cực giúp đỡ các cơ quan có trách nhiệm phát hiện, điều tra tội phạm;

r) Người phạm tội đã lập công chuộc tội;

s) Người phạm tội là người có thành tích xuất sắc trong sản xuất, chiến đấu, học tập hoặc công tác.

2. Khi quyết định hình phạt Tòa án cũng có thể coi các tình tiết khác là tình tiết giảm nhẹ, nhưng phải ghi rõ trong bản án.

Với những thông tin bạn cung cấp thì bạn của bạn cũng có các tình tiết giảm nhẹ tại điểm b, điểm o, điểm p khoản 1 Điều 46 BLHS. Còn về việc bạn của bạn chưa có tiền án tiền sự nào,gia đình có công cách mạng,bản thân là bộ đội xuất ngũ (tiểu đội trưởng phục vụ 3 năm), đang có vợ và 2 con nhỏ, đứa nhỏ mới 5 tháng tuổi, đứa lớn 3 tuổi,gia đình cũng khó khăn  thì không thuộc vào các tình tiết giảm nhẹ theo khoản 1 Điều 46 BLHS nhưng Tòa án cũng có thể xem xét đây là một tình tiết giảm nhẹ theo khoản 2 Điều 46 BLHS.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật hình sự.