Nói chung là tất cả những lời thô tục mà có thể nói ra, đến nỗi chửi cả bố mẹ của mẹ tôi mặc dù họ đã mất, đồng thời cũng dùng lời lẽ đó để chửi bố tôi và là chú ruột trong gia đình của chị ấy, đã lập lại 4-5 lần.

Vậy cho tôi hỏi đã đủ để kết tôi xúc phạm đạo đức nhân phẩm của người khác hay chưa, và tôi phải làm thế nào? 

Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư.

Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: P.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh Khuê.

Xác định tội xúc phạm đạo đức danh dự của người khác ? 

Luật sư tư vấn luật hình sự gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý
Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi 2009.

2. Nội dung trả lời:

Như bạn trình bày, chị họ ban có hành vi dùng lời lẽ xúc phạm nghiêm trọng tới đạo đức, tất cả những lời thô tục mà có thể nói ra để chửi bố mẹ bạn, đến nỗi chửi cả ông bà của bạn mặc dù họ đã mất, hành vi này đã lập lại 4-5 lần. Do đó, đây là hành vi xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của bố mẹ bạn (lời lẽ thiếu văn hóa, lặp lại nhiều lần...) nên chị họ bạn có thể bị truy cứu TNHS theo Điểm a Khoản 2 Điều 121 BLHS (phạm tội nhiều lần):

Điều 121.  Tội làm nhục người khác 

1. Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai  năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

d) Đối với người thi hành công vụ;

đ) Đối với người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, chữa bệnh cho mình.

3. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

 Do đó, trước tiên, bạn và gia đình nên khuyên nhủ chị họ không tiếp tục thực hiện hành vi như trên. Nếu chị vẫn tiếp diễn thì bạn có thể báo với cơ quan công an nơi chị họ bạn cư trú để giải quyết, bảo vệ quyền va lợi ích hợp pháp của bố mẹ bạn.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email  Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hình sự - Công ty luật Minh Khuê