Bắt được 9 người thì có 3 người chơi và 1 người còn lại chạy thoát. Lúc đó bố tôi vừa đi lấy lương về nên trên người đang có 5.600.000 đ. Tuy nhiên trước đó 1h bố tôi cũng chơi 1 chút. Thấy họ cãi nhau nên ông không chơi nữa. Đứng lên uống trà với mấy người đến xem cùng. Cơ quan công an tạm giữ để lấy lời khai đã gần 2 ngày nay.

Vậy trường hợp này bố tôi sẽ bị xử như thế nào?

- Có bị phạt tội chơi cờ bạc hay không?  Và mức phạt như thế nào ạ?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hình sự của Công ty Luật Minh khuê. 

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn! Rất cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi vào chuyên mục của chúng tôi.Trường hợp của bạn được giải quyết như sau :

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999 (Luật hình sự sửa đổi bổ sung 2009)

Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định tại điều 248 và điều 249 Bộ luật Hình sự

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Bộ luật hình sự:

"Điều 248.  Tội đánh bạc 

1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt  tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên.

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi  triệu đồng."

Theo như bạn trình bày thì bố của bạn không đánh bạc chỉ ngồi xem thôi như vậy theo quy định pháp luật thì bố của bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc.

Theo quy định tại khoản 3 điều 1 Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP thì số tiền 5.600.000 đồng của bố bạn cơ quan công an sẽ phải trả lại do số tiền này không dùng để đánh bạc:

"3. “Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc” bao gồm:

a) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc thu giữ được trực tiếp tại chiếu bạc;

b) Tiền hoặc hiện vật thu giữ được trong người các con bạc mà có căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc;

c) Tiền hoặc hiện vật thu giữ ở những nơi khác mà có đủ căn cứ xác định đã được hoặc sẽ được dùng đánh bạc."

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Tư vấn pháp luật hình sự