1. Xóa án tích đối với án treo tính như thế nào?

Tôi phạm tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản năm 2010 ,tôi bị kết án 9 tháng tù giam nhưng cho được hưởng án treo và thời gian thử thách 18 tháng tính từ năm 2010, cho đến nay tôi không vi phạm gì nữa. Vậy xin cho hỏi tội của tôi là được xoá án tích theo dạng nào và có đựợc xoá án hay không ạ. Rất mong đựơc tư vấn ạ!

>> Luật sư tư vấn pháp luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Do Bạn không nói bạn đã chấp hành xong các quyết định khác ghi trong bản án chưa nên. Theo quy định tại điều 64 Bộ luật hình sự sửa đổi năm 1999 về các trường hợp đương nhiên xóa án tích:"

"Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;" thì:

Trường hợp của Bạn thuộc trường hợp đương nhiên xóa án tích theo khoản 1 điều 64, nếu Bạn có đủ các điều kiện sau:

- Một là Bạn bị kết án về tôị lừa đảo nêu không thuộc các tội quy định tại chương XI và chương XXIV Bộ luật hình sự;

- Hai là Bạn bị phạt tù nhưng được hưởng án treo;

- Ba là, kể từ khi bị kết án không phạm tội mới và đã chấp hành xong tất cả các quyết định của Bản án như thời gian thử thách, án phí, thực hiện trách nhiệm bồi thường dân dự ...theo cách tính quy định tại điều 67 Bộ luật hình sự:

"Điều 67. Cách tính thời hạn để xoá án tích

1. Thời hạn để xoá án tích quy định tại Điều 64 và Điều 65 của Bộ luật này căn cứ vào hình phạt chính đã tuyên.

2. Nếu chưa được xoá án tích mà phạm tội mới, thì thời hạn để xoá án tích cũ tính từ ngày chấp hành xong bản án mới.

3. Việc chấp hành xong bản án bao gồm việc chấp hành xong hình phạt chính, hình phạt bổ sung và các quyết định khác của bản án.

4. Người được miễn chấp hành phần hình phạt còn lại cũng được coi như đã chấp hành xong hình phạt.".

>> Tham khảo bài viết liên quan: Thời gian xóa án tích theo quy định mới nhất của pháp luật hiện hành

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162hoặc liên hệ văn phòng để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

2. Chưa được xóa án tích có được hưởng án treo không ?

Chào luật sư, Em tên tuấn ở thanh hóa năm 2015 em có bị tòa án nhân dân huyện iagrai xử em 6 tháng tù giam về tội trộn cắp tài sản. Em đk mãn hạn tù thánh 11 năm 2015. Đến tháng 12 năm 2016 em có bị tai nạn giao thông. Em là người cầm lái và đã đụng chết 1 người. Em bị viện kiểm sát nhân dân khởi tố về tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ. Vậy em xin hỏi luật sư nếu tòa án xử em thì em có được hưởng án treo không ?
- Ngô Anh Tuấn

3. Chấp hành án treo xong bao lâu thì được xóa án tích ?

Thưa luật sư cho cháu hỏi. cháu gây tai nạn giao thông bị toà tuyên án ngày 21/7/2016. 12 tháng án treo, thử thách 24 tháng. Vậy khi nào cháu xin được xoá án tích . và cháu có đi xuất khẩu lao động được không ? Cảm ơn!

>> Luật sư tư vấn luật Hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Về thời hạn xóa án tích, Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) quy định:

"Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm."

Theo đó, thời điểm bạn được xóa án tích là 1 năm sau khi bạn đã chấp hành xong thời gian thử thách hoặc chấp hành xong các hình phạt bổ sung và quyết định khác của bản án (nếu có).

Về các trường hợp chưa được xuất cảnh, Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ-CP về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam quy định:

"Điều 21. Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ."

Như vậy, trong thời gian bạn đang chấp hành bản án bạn không thể đi xuất khẩu lao động.

>> Bài viết tham khảo thêm: Hướng dẫn trình tự, thủ tục xóa án tích?

4. Khi nào được xóa án tích khi hưởng án treo ?

Xin luật sư cho tôi hỏi, Tôi bị kết án 3 năm tù treo thờ gian thử thách là 2 năm. Vậy khi nào tôi được xóa án tích ?
Chân thành cảm ơn luật sư.

>> Luật sư tư vấn luật Hình sự trực tuyến, gọi:1900.6162

Trả lời:

Về việc xóa án tích được quy định trong Bộ luật hình sự tại các điều 64, 65, 66 Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009 . Cụ thể như sau:

“Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.

Trong trường hợp của bạn: bạn bị 3 năm tù treo, 2 năm thử thách

- Bạn không thuộc tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV

- Bạn chấp hành xong thời gian thử thách

- Không phạm tội trong thời hạn: 01 năm.

-> Thì đương nhiên bạn sẽ đương nhiên được xóa án tích sau 1 năm tính từ ngày chấp hành xong bản án và thời gian thử thách.

>> Bài viết tham khảo thêm: Thời hạn được xóa án tích theo quy định luật hình sự ?

5. Xóa án tích với người được hưởng án treo như thế nào?

Chào luật sư, Tôi bị xử phạt tù 04 tháng cho hưởng án treo và 1 năm thử thách, tôi đã bị tạm giam 1 tháng 2 ngày. Cho tôi hỏi: Đến ngày nào tôi được xóa án tích?
Xin cảm ơn!

Xóa án tích với người được hưởng án treo như thế nào?

Luật sư tư vấn luật hình sự trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Việc xóa án tích đối với người phạm tội được hưởng án treo quy định rõ tại điểm a, khoản 2, Điều 64 Bộ luật hình sự năm 1999 ( sửa đổi, bổ sung năm 2009) như sau:

" Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích

Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

...

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;"

Như vậy, khi đã chấp hành xong thời gian thử thách, sau 1 năm bạn không phạm tội mới thì thuộc đối tượng đương nhiên được xóa án tích.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Giảm thời hạn xóa án tích theo quy định tại Bộ luật Hình sự 2015 có hiệu lực ngày 1/1/2018

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác!

6. Bị tuyên án treo khi nào được xóa án tích ?

Thưa Luật sư! Cho tôi được hỏi: Người nhà tôi ngồi đánh bài bị Công An bắt và bị tuyên phạt 3 tháng tù treo kể từ T01/12/2012. trường hợp như người nhà tôi như thế có được Đương nhiên xoá án tích hay phải làm đơn xóa án mới được xoá án tích ạ ?
Xin cảm ơn Quý Luật sư!

Xóa án tích đối với án treo tính như thế nào?

Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 1900.6162

Trả lời

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến công ty luật Minh Khuê. Với trường hợp của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Trường hợp của người nhà bạn bị bắt về tội đánh bạc và phải thi hành hình phạt ba tháng tù treo từ 01/12/2012 thì theo điều 64 Bộ luật hình sự 1999 có sửa đổi bổ sung 2009 quy định về Đương nhiên xóa án tích như sau:

"Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:

1. Người được miễn hình phạt.

2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;

b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;

c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;

d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm."

Như vậy, người nhà bạn trong vòng một năm sau khi thi hành xong án treo mà không phạm tội mới thì sẽ nằm trong trường hợp đương nhiên được xóa án tích. Được coi là chấp hành xong bản án thì ngoài chấp hành xong 3 tháng tù treo, người nhà bạn còn phải chấp hành xong thời gian thử thách, tiền phạt, án phí,.. nêu trong bản án.

Tuy nhiên người nhà bạn bạn vẫn phải làm đơn xin xóa án tích gửi lên Tòa án nhân dân huyện đã xử sơ thẩm vụ án của bạn, kèm các tài liệu như giấy chứng nhận chấp hành xong hình phạt tù của trại giam nơi thụ hình án cấp, giấy xác nhận của thi hành án dân sự về việc thi hành xong các khoản bồi thường, án phí, tiền phạt, giấy chứng nhận không phạm tội mới do công an quận, huyện nơi người bị kết án thường trú cấp, bản sao hộ khẩu, bản sao chứng minh nhân dân.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hình sự miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hình sự - Công ty luật Minh KHuê