Năm 1999 bố em lấy vợ sau sinh thêm hai người con, từ năm 1999 đến năm 2007 em bị bố và dì đánh đập hành hạ quá nên năm 2007 em được mẹ gửi đi làm tai trung tâm khuyết tật. Một thời gian sau em đi bán tăm kiếm sống qua ngày. Mỗi khi về nhà bố và mẹ hai có ở nhà em vẫn tiếp tục bị bạo hành. Năm 2014 bố em đuổi em ra khỏi nhà không nuôi dưỡng, em muốn chuyển xuống ở cùng mẹ nhưng không biết phải làm thế nào cách nào mong luật sư giúp đỡ em cho em biết để thoát ra khỏi mái nhà mà suốt những năm qua phải chịu đựng không những thể xác mà cả tâm hôn.

Em xin cảm ơn,

Người gửi: T.V.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hôn nhân của công ty Luật Minh Khuê.

Bị bố hành hạ con có thể về sống với mẹ khi bố mẹ đã ly hôn không ?

Luật sư tư vấn hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty Luật Minh Khuê, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đinh 2014

Luật phòng chống bạo lực gia đình 2007

Nội dung tư vấn:

Những hành vi trên của bố bạn được coi là những hành vi  bạo lực gia đình theo quy định tại điểm khoản 1, điều 2 luật phòng chống bạo lực gia đình. Do đó, bạn có các quyền được quy định tại điều 5, luật phòng chống bạo lực gia đình như yêu cầu các cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền bảo vệ tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, quyền và lợi ích hợp pháp khác của mình và  Yêu cầu cơ quan, người có thẩm quyền áp dụng biện pháp ngăn chặn, bảo vệ, cấm tiếp xúc theo quy định của Luật phòng chống bạo lực gia đình.

-Về vấn đề bạn muốn ở với mẹ thì bạn có thể bảo với mẹ bạn làm đơn yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con với lý do là hành vi bạo hành của bố và mẹ hai của bạn đối với bạn nộp lên tòa án. Khi đó tòa án sẽ căn cứ vào điều 84 Luật hôn nhân gia đình để giải quyết vấn đề của bạn:

"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ

 

-----------------------------------------------------