Giờ tôi muốn ly hôn, mong luật sư tư vấn. Giấy tờ như hộ khẩu, giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn đều do bố chồng tôi nắm giữ, giờ tôi muốn ly hôn nhưng không thể có đầy đủ giấy tờ trên liệu tôi có thể làm đơn không? Và nếu được thì sau khi ly hôn tôi có quyền được nuôi con hay không? Và tôi muốn làm lại giấy khai sinh liệu có được không? Rất mong được luật sư tư vấn. Tôi chân thành cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của công ty luật Minh Khuê.

Bố chồng giữ hết giấy tờ, ly hôn thế nào?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

2. Luật sư tư vấn:

1. Trường hợp bạn muốn ly hôn bạn có thể ly hôn thuận tình hoặc ly hôn đơn phương.

Hồ sơ xin ly hôn thuận tình gồm có:

- Đơn xin ly hôn thuận tình

- CMND, sổ hộ khẩu photo có chứng thực của hai vợ chồng

- Giấy đăng ký kết hôn bản chính

- Giấy khai sinh của con bản sao có chứng thực

- Giấy tờ về tài sản (nếu có tranh chấp về tài sản)

Bạn nộp hồ sơ tại TAND cấp huyện nơi hai vợ chồng bạn đang cư trú. 

Hồ sơ xin ly hôn đơn phương

- Đơn xin ly hôn đơn phương

- CMND, sổ hộ khẩu photo có chứng thực của hai vợ chồng

- Giấy đăng ký kết hôn bản chính

- Giấy khai sinh của con bản sao có chứng thực

- Giấy tờ về tài sản (nếu có tranh chấp về tài sản)

Bạn nộp hồ sơ tại TAND cấp huyện nơi chồng bạn đang cư trú.

2. Về các loại giấy tờ mà hồ sơ ly hôn yêu cầu nhưng bạn không có vì bố chồng bạn đang giữ các loại giấy tờ đó, thì bạn có thể giải quyết như sau:

- Về sổ hộ khẩu: bạn có thể liên hệ với công an cấp xã, phường nơi bạn thường trú nhờ họ xác nhận rằng bạn là nhân khẩu thường trú tại địa phương. 

- Về giấy chứng nhận đăng ký kết hôn: bạn đến cơ quan hộ tịch nơi trước đây vợ chồng bạn đã đăng ký kết hôn để xin cấp bản sao.

- Về chứng minh thư nhân dân: bạn không cần thiết phải có chứng minh thư nhân dân của cả chồng bạn. Vì bạn có thể giải trình vấn đề này với
Tòa, trong quá trình giải quyết vụ việc Tòa án sẽ yêu cầu chồng bạn cung câp các loại giấy tờ này.
Khi liên hệ với các cơ quan chức năng để làm các giấy tờ nói trên, bạn có thể trình bày với họ về việc bố chồng bạn đang giữ hết giấy tờ nhằm gây khó khăn cho bạn. Đồng thời khi bạn nộp hồ sơ cho Tòa án, bạn cần kèm theo 1 đơn giải trình về sự việc bạn không thể bổ sung được một số loại giấy tờ vì bố chồng bạn đang giữ.  Qua đó, tòa án xem xét và thụ lý đơn, trong quá trình thụ lý và giải quyết tòa án sẽ yêu cầu bố chồng bạn bổ sung các loại giấy tờ cần thiêt.

3. Về quyền nuôi con.

Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định:

Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Do đó, bạn hoàn toàn có quyền nuôi con.

Những điều cần lưu ý:  Án phí dân sự sơ thẩm là 200.000 đồng

Tham khảo bài viết liên quan:

Chồng giữ giấy tờ ly hôn như thế nào?

Mất toàn bộ giấy tờ hôn thú có ly hôn được không ?

Tư vấn ly hôn khi chồng giữ giấy tờ và không đồng ý ly hôn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.