Tư vấn chia tài sản sau ly hôn?

Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13;

2. Luật sư tư vấn:

Theo Khoản 2, 4 Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"...2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

...

4. Tài sản riêng của vợ, chồng thuộc quyền sở hữu của người đó, trừ trường hợp tài sản riêng đã nhập vào tài sản chung theo quy định của Luật này..."

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì đất và nhà bố mẹ để lại và sang tên chồng, bạn cần kiểm tra lại chính xác việc sang tên này đã hoàn thành chưa? nếu đã hoàn thành mà chỉ có thông tin tên của chồng của bạn, và hợp đồng tặng cho chỉ tặng cho riêng chồng của bạn thì rất có thể hiểu là bố mẹ tặng cho tài sản chỉ cho riêng chồng của bạn thôi, và chồng của bạn lại không thực hiện bất kỳ thủ tục nào hoặc công việc nào để chuyển tài sản đó vào khối tài sản chung của hai vợ chồng bạn. Do đó, theo quy định của pháp luật thì sau khi ly hôn bạn sẽ không được chia đất và nhà đã nêu thưa bạn.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau:

Chia tài sản chung vợ chồng khi ly hôn?

Nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn ?

Nguyên tắc phân chia tài sản chung khi ly hôn?