Nội dung liên quan:

>> Quan hệ với trẻ Em từ đủ 16 tuổi đến 18 tuổi có phạm tội không?

 

Tham khảo câu trả lời Ông: Trần Văn Khanh-Trưởng phòng Hỗ trợ Khách hàng

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 9 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000, nam từ 20 tuổi trở lên và nữ từ 18 tuổi trở lên thì được kết hôn.

Theo hướng dẫn tại Điều 3 Nghị định số 70/2001/NĐ-CP của Chính phủ và điểm a mục 1 Nghị quyết số 02/2000/NQ-HĐTP của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn thi hành thì không bắt buộc nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên mới được kết hôn. Do đó, nam bước sang tuổi 20 (19 tuổi 1 ngày), nữ đã bước sang tuổi 18 (17 tuổi 1 ngày) thì được kết hôn.

Như vậy, với quy định trên, nếu hai bạn không vi phạm các quy định khác về điều kiện kết hôn và không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn thì hoàn toàn có quyền đăng ký kết hôn tại ủy ban nhân dân có thẩm quyền.

Về việc hai bạn có quan hệ khi bạn đã 17 tuổi 1 tháng thì pháp luật quy định như sau: Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Hình sự về tội giao cấu với trẻ em thì chỉ người nào đã thành niên (từ đủ 18 tuổi trở lên) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì mới bị truy cứu về tội này. Điều này có nghĩa, nếu người chưa thành niên (dưới 18 tuổi) mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi hoặc người đã thành niên mà giao cấu với người từ đủ 16 tuổi trở lên thì không phạm tội. Do vậy, hành vi quan hệ tình dục của anh ấy với bạn khi bạn đã 17 tuổi 1 tháng không phải là tội phạm.

Về việc đăng ký khai sinh cho con bạn pháp luật quy định như sau: Điều 63 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Do vậy nếu hai bạn đăng ký kết hôn trước khi sinh con thì sau này khi cháu bé ra đời, cháu bé được xác định là con chung của vợ chồng bạn. Việc làm giấy khai sinh cho cháu bé như các trường hợp thông thường khác và trên giấy khai sinh có đầy đủ tên cả cha và mẹ của cháu bé.

Rất mong nhận được sự hợp tác của Quý khách!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tranh tụng - Công ty luật Minh Khuê