Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của Công ty Luật Minh Khuê.

Có được đăng ký lại Giấy khai sinh cho con không?

Tư vấn luật hôn nhân và gia đình trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý

Nghị định 19/2011/NĐ-CP ngày 21 tháng 3 năm 2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số Điều của Luật Nuôi con nuôi  

Thông tư số 01/2008/TT-BTP của Bộ Tư pháp : Hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch  

Nội dung phân tích

Trong trường hợp của bạn không nêu rõ là khi làm giấy khai sinh cho con, phần người cha bạn có để tên cha đẻ đứa bé hay bỏ trống nên chúng tôi chia làm 2 trường hợp như sau:

Thứ nhất, phần họ tên cha trên Giấy khai sinh của đứa bé bỏ trống

Do chồng sắp cưới của bạn không phải là cha đẻ của đứa bé nên trường hợp này thì bạn có thể lấy họ con theo họ chồng sắp cưới của bạn khi chồng sắp cưới của bạn tiến hành thủ tục nhận con của bạn làm con nuôi sau đó tiến hành các thủ tục cải chính Giấy khai sinh cho cháu bé và bổ sung tên của bạn vào phần tên người cha.

Tham khảo thêm: Thủ tục nhận con nuôi 

Theo quy định tại khoản 3 Điều 10 của Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21 tháng 3 năm 2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số Điều của Luật Nuôi con nuôi thì trong trường hợp có sự thỏa thuận giữa mẹ đẻ của cháu bé và chồng sắp cưới của bạn là cha nuôi của cháu bé về việc thay đổi phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của con nuôi; thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho trẻ em đăng ký khai sinh lại cho con nuôi và thu hồi Giấy khai sinh cũ; tại cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ là cha mẹ nuôi. Tức là con bạn sẽ có thể theo họ của chồng sắp cưới của bạn trong Giấy khai sinh đó.

Thứ hai, nếu trên Giấy khai sinh có tên cha đẻ đứa bé

Tuy nhiên theo điểm b khoản 3 mục II Thông tư 01/2008/TT - BTP về đăng ký hộ tịch,

“Không giải quyết yêu cầu thay đổi phần khai về cha, mẹ đẻ sang khai về cha, mẹ nuôi trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của con nuôi theo quy định tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP trong những trường hợp sau:

- Thay đổi phần khai về một bên cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang khai về cha nuôi hoặc mẹ nuôi mà giữ nguyên phần khai về mẹ đẻ hoặc cha đẻ còn lại;

- Thay đổi phần khai về cha, mẹ đẻ sang khai về cha, mẹ nuôi trong trường hợp một bên hoặc cả hai bên cha, mẹ đẻ đã chết.”

Như vậy, việc bạn muốn thay tên cha ruột đứa trẻ trong Giấy khai sinh bằng cha dượng là không có căn cứ, xâm phạm quyền làm cha của cha ruột đứa trẻ. Cho nên, yêu cầu này của bạn có thể không được chấp nhận.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi. 

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật dân sự