Nếu 2 bên gia đình làm đám cưới thì có vi phạm luật không ?

Người hỏi: NV Khá

Câu hỏi được biên tập từ chuyên muc hỏi đáp pháp luật của Công ty luật Minh Khuê,

Kết hôn với bạn gái dưới 18 tuổi có phạm luật không gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Hình sự năm 1999

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Nội dung phân tích:

Theo như bạn trình bày thì em trai bạn "hiện nay 21 tuổi có quan hệ với bạn gái 17 tuổi 4 tháng, hoàn toàn tự nguyện", hành vi này của em trai bạn pháp luật hình sự không điều chỉnh. Nhưng em trai bạn và người bạn gái ấy chưa thể đăng ký kết hôn được với nhau do người bạn gái đó chưa tới tuổi kết hôn theo quy định tại khoản 1 điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.