Vợ tôi muốn ly hôn, vậy cho tôi hỏi nếu làm thủ tục ly hôn thì vợ tôi có phải trở lại Thái Bình không? hay làm tại Vĩnh Long?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người thư: Thái TN

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp luật hôn nhân của công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục ly hôn  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật TTDS 2004 sửa đổi, bổ sung 2011.

- Luật hôn nhân gia đình 2000.

Nội dung phân tích

Để biết được việc vợ bạn có phải trở lại Thái Bình để thực hiện thủ tục ly hôn hay không  ?   Thì trước tiên, cần phải xác định được tòa án có thẩm quyền thụ lý vụ án ly hôn của vợ chồng bạn.

Thứ nhất, thẩm quyền theo chung:

Theo quy định tại điều 33 BLTTDS sửa đổi bổ sung 2011:

“Điều 33. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

1.   Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Tòa án nhân dân cấp huyện) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định ttại Điều 25  và Điều 27 của Bộ luật này;

b) Tranh chấp về kinh doanh, thương mại quy định tại khoản 1 Điều 29 của Bộ luật này;

c) Tranh chấp về lao động quy định tại khoản 1   Điều 31 của Bộ luật này”.

Theo đó, “Điều 27. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

1.   Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

2.   Tranh chấp về chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

3.   Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

4.   Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

5.   Tranh chấp về cấp dưỡng.

6.   Các tranh chấp khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định”.

Do đó, tòa án giải quyết ly hôn cho bạn sẽ là tòa án nhân dân cấp huyện, quận, thị xã, thành phố trực thuộc trung ương.

Thứ hai, thẩm quyền theo lãnh thổ:

Căn cứ khoản 1 điều 35 BLTTDS, t hẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

“a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này”;

 Như vậy, trường hợp này vợ của bạn nộp hồ sơ yêu cầu giải quyết việc ly hôn của mình tại TAND    cấp huyện nơi  bạn cư trú, làm việc.

Ngoài ra, căn cứ điểm b) khoản 1 điều 35 BLTTDS sửa đổi bổ sung 2011:

“b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này”;

Do vậy, vợ chồng bạn còn có thể tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án cấp huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng để giải quyết.

 Từ đó, thấy rằng để thực hiện thủ tục ly hôn vợ của bạn có thể:

+ Gửi hồ sơ ly hôn lên tòa án nhân dân thành phố thuộc tỉnh Thái Bình để giải quyế. t (nếu như đây là nơi làm việc và cư trú của bạn). Trường hợp bạn làm việc ở tỉnh khác thì  vợ của bạn có thể gửi hồ sơ đến Tòa án cấp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi mà bạn đang làm việc.

+ Hoặc vợ chồng bạn thỏa thuận bằng văn bản lựa chọn Tòa án sẽ giải quyết ly hôn, sau khi thỏa thuận được thì gửi đến Tòa án nhân dân cấp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi mà vợ hoặc chồng đang cư trú hoặc làm việc.

Cần lưu ý rằng: do con của hai bạn mới được hơn 3 tháng tuổi. Căn cứ khoản 2 điều 85 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, thì:  “2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn”. Theo đó, việc ly hôn của 2 bạn chỉ có thể thực hiện được khi vợ bạn yêu cầu.

Trân trọng cám ơn!

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân