Tôi đã lập gia đinh rồi. Xin tư vấn giúp ạ, xin cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

 Đã lập gia đình có được nhận dì ruột làm mẹ nuôi hay không?

Luật sư tư vấn trực tiếp về nhận nuôi con nuôi, gọi 1900.6162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật nuôi con nuôi năm 2010

Phân tích nội dung

Khoản 1 và 2 Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định: 

"Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

1. Trẻ em dưới 16 tuổi.

2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi."

Như vậy, trong trường hợp của bạn, do bạn đã lập gia đình nên theo quy định về điều kiện kết hôn của Luật HNGĐ 2014 thì bạn đã trên 18 tuổi, vì vậy bạn không đủ điều kiện để được nhận làm con nuôi nữa. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty Luật Minh Khuê