Trong quyết định đó Tòa án nêu rõ chúng tôi không có con chung, nên không yêu cầu Tòa án giải quyết. Tháng 10/2013 tôi đã sinh con, vậy tôi có quyền làm giấy khai sinh cho cháu và mang họ của mẹ không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi:  LT Hà

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

Tư vấn đăng ký khai sinh - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục hỏi đáp của công ty, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật Dân sự 2005

- Thông tư 01/2008/TT-BTP hướng dẫn về đăng ký và quản lý hộ tịch.

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ điều 29 Bộ luật Dân sự 2005 qui định:

Điều 29. Quyền được khai sinh

Cá nhân khi sinh ra có quyền được khai sinh.

Căn cứ mục I phần 1 điểm e thông tư 01/2008/TT-BTP qui định:

"e) Xác định họ và quê quán

Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ. 

Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ."

Dựa vào những quy định trên, trong trường hợp này bạn có quyền khai sinh cho cháu và cháu được mang họ của mẹ.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê