Tôi muốn biết:

1. chị tôi có thể tự làm giấy khai sinh cho bé không? 

2. Có thể đặt họ cho bé theo họ của chị hay họ khác được không?

3. Sau này khi đứa trẻ nhận lại cha thì có thể bổ sung tên cha vào giấy khai sinh được không?

Mong  quý công ty tư vấn giúp.

Xin cảm ơn luật sư!

Người gửi: P.T.N.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hôn nhân gia đình của công ty luật Minh Khuê.

đăng ký khai sinh quá hạn và bổ sung tên cha ?

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho công ty. Chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

Căn cứ pháp lý:

- Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch.

- Nghị định 06/2012/NĐ-CP Sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

- Thông tư số 01/2008/TT-BTP hướng dẫn thực hiện một số quy định của Nghị định 158/2005/NĐ-CP

Nội dung tư vấn:

1. Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 158/2005/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi nghị định 06/2012/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch thì thời hạn đăng ký khai sinh là 60 ngày kể từ ngày sinh con, nên trong trường hợp này, việc đăng ký khai sinh sẽ thực hiện theo thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn. Cũng tại Điều này và đối với trường hợp đăng ký khai sinh quá hạn này, trách nhiệm khai sinh là thuộc về cha mẹ, ông bà hoặc những người thân thích khác. 

"Điều 14. Thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh

Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em."

Chị bạn là mẹ của bé nên có thể tự làm giấy khai sinh cho bé.

2. Theo quy định tại điểm e khoản 1 mục II thông tư số 01/2008/TT-BTP của Bộ Tư Pháp về đăng ký và quản lý hộ tịch về xác định họ của em bé như sau:

"e) Xác định họ và quê quán

Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ.

Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không có quyết định công nhận việc nhận cha cho con, thì họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người mẹ."

Như vậy, họ của em bé có thể được xác định theo họ của mẹ (tức chị của bạn) hoặc họ của cha em bé chứ không thể lấy một họ khác ngoài 2 họ trên.

3. Theo quy định tại khoản 1 Điều 35 Nghị định 158/2005/NĐ-CP thì có thể bổ sung tên cha của bé vào giấy khai sinh nếu bé nhận cha:

'Điều 35. Bổ sung, cải chính Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh của người con

1. Căn cứ vào Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con, Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi đã đăng ký khai sinh cho người con ghi bổ sung phần khai về cha, mẹ trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh của người con, nếu phần khai về cha, mẹ trước đây để trống.

Trong trường hợp Sổ đăng ký khai sinh đã chuyển lưu 1 quyển tại Ủy ban nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp huyện), thì Ủy ban nhân dân cấp xã thông báo cho Ủy ban nhân dân cấp huyện để ghi tiếp việc bổ sung."

Kết luận:

- chị bạn có thể tự làm giấy khai sinh cho bé.

- Bé phải được đặt họ theo họ của chị bạn hoặc của bố em bé.

- Có thể bổ sung tên cha vào giấy khai sinh của bé theo quy định trên.

Trên đây là những giải đáp, tư vấn từ phía Công ty Luật Minh Khuê cho câu hỏi của Quý khách hàng. Nếu còn có điều gì thắc mắc, mời Quý khách hàng vui lòng gửi thư theo địa chỉ email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email hoặc gọi điện trực tiếp đến tổng đài 1900.6162 để được giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê