Vợ tôi hiện tại đang sinh sống tại Việt Nam và chúng tôi sắp có con đầu lòng. Tôi dự định đặt tên cho cháu là Taylor Diệp. Taylor là tên còn Diệp là họ nhưng tôi không biết pháp luật Việt Nam có cho phép công dân đặt tên con theo tên nước ngoài không?

Rất mong luật sư có thể tư vấn cho tôi trong trường hợp này.
Mình rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư

Người gửi: Michelle Diep.

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900 6162

Tư vấn thủ tục đặt tên nước ngoài cho con ?

Tư vấn thủ tục đặt tên nước ngoài cho con  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự năm 2005

Nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch

Nội dung phân tích:

Khoản 1 điều 26 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 26. Quyền đối với họ, tên  

1. Cá nhân có quyền có họ, tên. Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó."

Đối với đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài, khoản 4 điều 50 Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định:

"Điều 50. Thủ tục đăng ký khai sinh

4. Tên của trẻ em là tên Việt Nam hoặc tên nước ngoài theo sự lựa chọn của cha mẹ."

Lưu ý: Tên phải phải thuần việt

Như vậy, bạn thuộc trường hợp đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài nên bạn có thể đề nghị làm giấy khai sinh và đặt tên con là Taylor Diệp sẽ có những vướng mắc nhất định với yếu tố "thuần Việt" theo quy đinh của pháp luật. Nếu hiểu theo nghĩa thuần Việt thì việc bạn đặt tên con là : Tây Lô Diệp sẽ phù hợp còn nếu viết như phương án của bạn chắc chắn bạn sẽ gặp khó khăn trong quá trình đăng ký tên. Vì quy định của pháp luật là chưa thực sự rõ ràng trong trường hợp này.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê