Em gái em đã có 2 con nhưng nay muốn nhận con em làm con nuôi ( bé được 7tuổi ) và mang bé qua Mỹ để bé có điều kiện học tập ở Mỹ như vậy có được không? Em có tìm hiểu nghe nói là Dì ruột không được nhận cháu làm con nuôi như vậy có đúng không luật sư ? 

Mong thư hồi âm của luật sư.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của công ty Luật Minh Khuê.

 

                                                                     Dì ruột ở nước ngoài có được có được nhận cháu làm con nuôi?

                                                                 Luật sư tư vấn hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Nuôi con nuôi năm 2010.

Nội dung tư vấn:

Điều 28 Luật Nuôi con nuôi quy định:

"Điều 28. Các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài

1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước cùng là thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.

4. Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi ở Việt Nam."

Căn cứ vào quy định trên thì người dì của bạn được nhận con của bạn làm con nuôi đích danh. Và người dì của bạn phải đáp ứng được điều kiện sau:

"1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

d) Có tư cách đạo đức tốt.

2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

c) Đang chấp hành hình phạt tù;

d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này." - Điều 14 Luật Nuôi con nuôi.

Căn cứ theo Điều 31 của Luật này thì vợ chồng em gái chị cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

+ Đơn xin nhận con nuôi;

+ Bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

+ Bản điều tra về tâm lý, gia đình;

+ Phiếu lý lịch tư pháp;

+ Văn bản xác nhận về tình trạng sức khỏe;

+ Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;

+Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam.

Các giấy tờ nêu trên phải được Đại sứ quán Việt Nam tại Mỹ hợp pháp hóa lãnh sự, dịch tiếng Việt và chứng thực bản dịch tại Đại sứ quán Việt Nam tại Mỹ hoặc các Phòng Tư pháp quận, huyện của Việt Nam. Hồ sơ được lập thành 02 bộ.

Ngoài ra, gia đình  cháu bé ở Việt Nam cũng cần chuẩn bị các giấy tờ sau:

+ Giấy khai sinh

+ Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp

+ Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không qua 06 tháng

+ Giấy tờ, tài liệu để chứng minh chị là dì ruột của cháu bé.

Sau khi hoàn tất các giấy tờ theo hướng dẫn trên (02 bộ hồ sơ của chị và chồng kèm 01 bộ hồ sơ của cháu bé), hai vợ chồng em gái chị đến Cục Con nuôi, Bộ Tư pháp (58-60 Trần Phú, Hà Nội) để trực tiếp nộp hồ sơ. Trường hợp vợ chồng chị có lý do chính đáng không thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Cục Con nuôi được, thì có thể ủy quyền cho người có quan hệ họ hàng, thân thích thường trú tại Việt Nam để nộp hộ. Giấy ủy quyền phải được hợp pháp hóa lãnh sự, dịch tiếng Việt (thành 02 bản) như đối với các giấy tờ trong hồ sơ của vợ chồng chị.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.