1. Độ tuổi đăng ký kết hôn ?

Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật Việt Nam là bao nhiêu? Con trai bao nhiều tuổi thì được kết hôn? Con gái bao nhiều tuổi thì được kết hôn? Cách tính tuổi kết hôn như thế nào thì phù hợp?
Người gửi: Nguyễn ELY

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Độ tuổi đăng ký kết hôn?

Độ tuổi đăng ký kết hôn - Ảnh minh họa

Trả lời:

Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn cụ thể như sau:

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Như vậy, đối với nam phải từ đủ hai mươi tuổi trở lên và từ đủ mười tám tuổi đối với nữ nếu đăng ký kết hôn là không vi phạm điều kiện về tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật.

Trên đây là những tư vấn của Công ty luật Minh Khuê về độ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật hôn nhân gia đình hiện hành. Mọi vấn đề pháp lý trong lĩnh vực hôn nhân gia đình vui lòng trao đổi trực tiếp với đội ngũ luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi:1900.6162 để được tư vấn trực tiếp.

Trân trọng./.

2. Bao nhiêu tuổi thì được đăng ký kết hôn ?

Thưa luật sư: Cho cháu hỏi cháu sinh ngày 15-05-2000 nay đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa ? Cháu xin cảm ơn !

Sinh ngày 15-05-1998 đến nay đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình về độ tuổi kết hôn trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội thì:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo quy định trên, để được coi là đủ tuổi kết hôn thì nam phải từ đủ 20 tuổi, nữ phải từ đủ 18 tuổi. Trong phần trình bày của bạn, bạn chưa xác định rõ giới tính của mình, nên chúng tôi xác định:

- Nếu bạn là nam, kể từ ngày 15/05/2020 trở đi bạn mới đủ 20 tuổi và đủ điều kiện kết hôn;

- Nếu bạn là nữ, kể từ ngày 15/05/2018 trở đi bạn mới đủ 18 tuổi và đủ điều kiện kết hôn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Quy định hiện nay về độ tuổi đăng ký kết hôn đối với nam là bao nhiêu?

Trân trọng./.

3. Độ tuổi đăng ký kết hôn với nữ ?

Thưa luật sư! Em sinh ngày 26-4-1999 trong năm nay em có đăng ký kết hôn được không ạ chỉ cần đủ 19 tuổi dư 1 tháng có đăng ký được kết hôn không ạ hay phải chờ đến đủ ngày đủ tháng tròn 20 tuổi ạ ?
Em xin chân thành cảm ơn.

Sinh năm 1997 đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 1900.6162

Luật sư tư vấn:

Theo điểm a, khoản 1, điều 8, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a)Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

>> Theo như quy định trên, nam phải từ đủ 20 tuổi trở lên thì đủ điều kiện kết hôn. Như vậy, đến ngày 26/4/2019 thì bạn mới đủ 20 tuổi, và từ ngày 27/4/2019 trở đi thì bạn mới có thể đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn về điều kiện tuổi được đăng ký kết hôn của nữ ?

4. Quy định về điều kiện đăng ký kết hôn?

Thưa Luật sư, tôi sinh ngày 11/2/1992, nhưng bạn gái tôi sinh ngày 1/1/2001. Như vậy vợ tôi đủ tuổi kết hôn trong năm 2019 chưa? Vì tính đến hôm nay là 27/4/2019 nhưng khi đi đăng ký kết hôn thì họ nói bạn gái tôi chưa đủ tuổi.

Mong Luật sư giải đáp sớm nhất. Xin cảm ơn!

Người gửi: M.H

x

Nữ sinh năm 1997 đã đủ tuổi đăng ký kết hôn?

Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về thắc mắc của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Điều 8 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về độ tuổi kết hôn như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

b) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Bạn gái bạn sinh ngày 1/1/2001 đến ngày 1/1/2019 bạn gái bạn đã đủ 18 tuổi. Tức là từ sau ngày 1/1/2019 bạn và bạn gái bạn có thể đi làm thủ tục đăng ký kết hôn. Việc ủy ban nhân dân xã đến ngày 27/4/2019 vẫn trả lời chưa đủ tuổi kết hôn là không chính xác.

Trên đây là phần tư vấn của chúng tôi. Trân trọng./.

5. Năm 2019, nữ sinh năm 2001 đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa?

Xin chào Công ty Luật Minh Khuê, cho em hỏi em sinh ngày 18 tháng 11 năm 2001. Theo như em biết là nữ từ 17 tuổi + 01 ngày là có thể đăng ký kết hôn. Vậy năm nay đã là năm 2019 có phải em đã đủ tuổi đăng ký rồi không? Hay phải đợi qua ngày 18 tháng 11 năm 2019 em mới được đăng ký kết hôn.

Năm 2018, nữ sinh năm 2000 đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa?

Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn là nữ, sinh ngày 18 tháng 11 năm 2001. Bạn đang muốn đăng ký kết hôn. Do đó, căn cứ theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện đăng ký kết hôn:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Như vậy, khi bạn muốn đăng ký kết hôn thì phải đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

- Đủ tuổi kết hôn theo quy định: Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.

Trong trường hợp này, bạn sinh ngày 18 tháng 11 năm 2001. Chính vì vậy, tính đến thời điểm hiện tại, bạn vẫn chưa đủ 18 tuổi, tức là chưa qua sinh nhật lần thứ 18 của bạn bạn là ngày 18 tháng 11 năm 2019 thì bạn mới đủ 18 tuổi. Chính vì vậy, bạn phải đợi đến khi qua ngày 18 tháng 11 năm 2019 thì bạn mới có thể đăng ký kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về điều kiện độ tuổi đăng ký kết hôn.

Luật Hôn nhân và gia đình hiện hành quy định rõ là "đủ 18 tuổi" có nghĩa phải tròn 18 tuổi, qua sinh nhật lầ thứ 18, chứ không phải là "từ 18 tuổi", chỉ cần bước sang tuổi 18, do đó, tính đến thời điểm hiện tại bạn chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn.

Khi đủ điều kiện về độ tuổi kết hôn, bạn còn phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn:

Theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, cụ thể:

+ Kết hôn giả tạo (là việc lợi dụng kết hôn để xuất cảnh, nhập cảnh, cư trú, nhập quốc tịch Việt Nam, quốc tịch nước ngoài; hưởng chế độ ưu đãi của Nhà nước hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích xây dựng gia đình);

+ Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn. Trong đó:

Tảo hôn là việc lấy vợ, lấy chồng khi một bên hoặc cả hai bên chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định.

Cưỡng ép kết hôn, ly hôn là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để buộc người khác phải kết hôn hoặc ly hôn trái với ý muốn của họ.

Cản trở kết hôn, ly hôn là việc đe dọa, uy hiếp tinh thần, hành hạ, ngược đãi, yêu sách của cải hoặc hành vi khác để ngăn cản việc kết hôn của người có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này hoặc buộc người khác phải duy trì quan hệ hôn nhân trái với ý muốn của họ.

+ Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ.

+ Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ. Trong đó, những người cùng dòng máu về trực hệ là những người có quan hệ huyết thống, trong đó, người này sinh ra người kia kế tiếp nhau; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

- Việc kết hôn do hai bên nam và nữ tự nguyện quyết định không bị ép buộc, cưỡng ép hay lừa dối.

- Cả hai bên nam và nữ không bị mất năng lực hành vi dân sự.

Trong đó, căn cứ Điều 22 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về mất năng lực hành vi dân sự:

"Điều 22. Mất năng lực hành vi dân sự

1. Khi một người do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định tuyên bố người này là người mất năng lực hành vi dân sự trên cơ sở kết luận giám định pháp y tâm thần.

Khi không còn căn cứ tuyên bố một người mất năng lực hành vi dân sự thì theo yêu cầu của chính người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan hoặc của cơ quan, tổ chức hữu quan, Tòa án ra quyết định hủy bỏ quyết định tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự.

2. Giao dịch dân sự của người mất năng lực hành vi dân sự phải do người đại diện theo pháp luật xác lập, thực hiện."

Sau khi đáp ứng được tất cả các điều kiện trên, bạn phải đến trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã, phường, thị trấn để đăng ký kết hôn theo quy định. Việc kết hôn phải được đăng ký tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền mới có giá trị pháp lý và được pháp luật công nhận.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê