Vậy chúng em có thể kết hôn được không?

Em xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Em  rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư!

Người gửi: Hoang

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

 

Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí: Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hiện tại các bạn vẫn chưa đủ điều kiện kết hôn. Nếu bạn là nữ thì bạn đã đủ tuổi kết hôn nhưng nười yêu bạn chưa đủ tuổi, các bạn phải đợi 1 năm nữa khi người yêu bạn đủ 20 tuổi thì hai bạn mới có thể kết hôn. Nếu bạn là nam thì bạn phải đợi 2 năm nữa khi bạn đủ 20 tuổi 2 bạn mới được kết hôn.

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê