1. Độ tuổi kết hôn là bao nhiêu?

Thưa luật sư. Cho em hỏi em sinh ngày 14-9-1998 đã làm được giấy kết hôn chưa ? Em xin cảm ơn.

Độ tuổi kết hôn là bao nhiêu?

  Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân về độ tuổi đăng ký kết hôn trực tuyến, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Hiện tại bạn sinh năm 1998 nhưng không nói rõ giới tính. Luật hôn nhân và ia đình quy định độ tuổi kết hôn như sau:

Điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Theo như bạn nêu, bạn sinh ngày 14/9/1998 và bạn không nói rõ mình là nam hay nữ nên chúng tôi chia làm hai trường hợp sau:

Nếu bạn là nam thì tuổi kết hôn là đủ 20 tuổi trở lên, tức là ngày 15/9/2018 bạn mới đủ 20 tuổi.

Nếu bạn là nữ thì tuổi kết hôn là từ đủ 18 tuổi trở lên, tức là ngày 15/9/2016 bạn mới đủ 18 tuổi.

Như vậy hiện nay bạn chưa đủ tuổi kết hôn, bạn có thể chờ đến đủ tuổi để làm đăng ký kết hôn theo đúng quy định của pháp luật.

Tham khảo bài viết liên quan: Xác định độ tuổi kết hôn khi trên giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh?

2. Độ tuổi kết hôn của công dân Việt Nam ?

Chào luật sư công ty luật Minh Khuê. Luật sư cho tôi hỏi Độ tuổi kết hôn của công dân Việt Nam hiện nay quy định như thế nào ? Chân thành cảm ơn luật sư.

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 8, Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính” 

Những trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật hôn nhân gia đình năm 2014 là:

- Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

- Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

- Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

- Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Như vậy, độ nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện trên thì theo quy định của pháp luật độ tuổi kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi trở lên và độ tuổi kết hôn của nữ là từ đủ 18 tuổi trở lên.

3. Tư vấn về điều kiện về độ tuổi kết hôn ?

Chào Luật sư! tôi có một vấn đề mong luật sư tư vấn giúp:Gia đình tôi nay có con bé em nó được 17 tuổi 8 tháng . Và gia đình tôi định sẽ tổ chức lễ đính hôn . Chứ không làm đám cưới . Vậy gia đình tôi có vi phạm pháp luật hay không? 

Xin cám ơn!

Người gửi: P.T

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình trực tuyến, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. Với câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Điểm a khoản 1 điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định điều kiện về độ tuổi kết hôn như sau:

"a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên"

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Về độ tuổi kết hôn theo quy định hiện hành thì nam phải đủ 20 tuổi và nữ phải đủ 18 tuổi mới có thể kết hôn. Trong trường hợp của gia đình bạn em gái bạn mới 17 tuổi 8 tháng. Do đó em bạn không đủ điều kiện kết hôn theo luật định

Căn cứ vào khoản 3 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì: "Kết hôn là việc nam và nữ xác lập quan hệ vợ chồng với nhau theo quy định của Luật này về điều kiện kết hôn và đăng ký kết hôn"

Như vậy quan hệ vợ chồng chỉ được xác lập qua sự kiện kết hôn. Do đó việc gia đình bạn tổ chức lễ đính hôn cho em gái bạn không liên quan đến quan hệ hôn nhân và gia đình. Do đó việc xem xét độ tuổi của em gái bạn là không cần thiết. Do đó gia đình bạn không vi phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.

4. Tư vấn độ tuổi kết hôn và thủ tục kết hôn ?

Xin hỏi luật sư cháu sinh ngày 6 tháng 6 năm 1998 thì đã đủ độ tuổi kết hôn chưa ạ?

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Theo như bạn nêu, bạn sinh ngày 6/6/1998 và bạn không nói rõ mình là nam hay nữ nên chúng tôi chia làm hai trường hợp sau:

Nếu bạn là nam thì tuổi kết hôn là đủ 20 tuổi trở lên, tức là ngày 7/6/2018 bạn mới đủ 20 tuổi.

Nếu bạn là nữa thì tuổi kết hôn là từ đủ 18 tuổi trở lên, tức là ngày 7/6/2016 bạn mới đủ 18 tuổi.

Từ những cơ sở pháp lý và phân tích trên, nếu bạn là nam thì đến ngày 7/6/2018 bạn đủ tuổi kết hôn, nếu bạn là nữ thì đến ngày 7/6/2016 bạn đủ tổi kết hôn. 

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn. Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.1940.

5. Luật quy định về độ tuổi kết hôn như thế nào ?

Kính chào các Quý luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê! Vợ tôi 18 tuổi, tôi 20 tuổi. Chúng tôi có con chung đã 5 tuổi con tôi chưa được làm Giấy khai sinh. 

Tôi muốn đang ký kết hôn để làm Giấy khai sinh cho con tôi để cho cháu đi học. Tôi có bị phạt gì hay không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư!

Người gửi: Hao Cu Bu

>>  Luật sư tư vấn luật Hôn nhân gia đình trực tuyến gọi số: 1900.1940

 

Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng."

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

Hiện nay tại nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định

Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Pháp luật chỉ quy định xử phạt đối với hành vi "cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó". Tại thời điểm hai bạn chung sống với nhau như vợ chông cả 2 bạn đều chưa đủ tuổi kết hôn tuy nhiên trong khoảng thời gian 2 bạn chung sống với nhau không có quyết định của tòa án buộc chấm dứt quan hệ đó nên hành vi của bạn không thuộc trường hợp vi phạm được pháp luật điều chỉnh và các bạn không bị xử phạt. Nhưng nếu các bạn đã được hai bên gia đình tổ chức đám cưới và có nhiều người làm chứng về sự việc này thì bố mẹ các bạn có thể bị cảnh các hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng vì hành vi tổ chức lấy vợ chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn. Còn về việc bạn đăng ký khai sinh cho con không đúng thời hạn thì bạn bị phạt cảnh cáo theo quy định tại khoản 1 điều 27 nghị định 110 "Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định."

6. Độ tuổi kết hôn theo luật mới ?

Thưa luật sư, em có một thắc mắc mong luật sư giải đáp. Em sinh ngày 20-06-1995 đến bây giờ em đủ 20tuổi nhưng chưa qua ngày sinh lần thứ 20 liệu em có đăng ký kết hôn được không ạ? 

Xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: H.M.H

Độ tuổi kết hôn?

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân trực tuyến qua điện thoại gọi1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, câu hỏi của bạn Luật Minh Khuê tư vấn như sau:

Căn cứ vào Luật hôn nhân và gia đình 2014 mới ban hành và có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Như vậy nếu bạn là nam thì phải từ đủ 20 tuổi trở lên mới đủ điều kiện đăng ký kết hôn. "Đủ 20 tuổi trở lên" tức là qua ngày sinh thứ 20 của bạn.

Nếu bạn là nữ thì phải từ đủ 18 tuổi trở lên mới đủ điều kiện đăng ký kết hôn, cách tính tương tự như với nam.

Nếu bạn là nam thì đến ngày 20/06/2015 bạn mới đủ tuổi đăng ký kết hôn.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Minh Khuê.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình - Công ty luật Minh Khuê