1. Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

Thưa Luật sư. Luật sư cho em hỏi bạn gái em sinh ngày 27/8/1998. Bọn em dự định ngày 2.1.2016 đi đăng ký kết hôn. Cho em hỏi bạn gái em đã đủ tuổi kết hôn chưa? Theo em được biết Luật hôn nhân và gia đình mới đưa ra là nam 19 tuổi 1 ngày, nữ 17 tuổi 1 ngày có thể đăng ký kết hôn. Xin chân thành cảm ơn!

Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình về độ tuổi kết hôn gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điểm a Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13 quy định:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo quy định Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000, tuổi kết hôn của nam là từ 20 tuổi trở lên, nữ là từ 18 tuổi trở lên. Từ 20 tuổi trở lên và từ 18 tuổi trở lên nghĩa là nam đã qua 19 tuổi và nữ đã qua 17 tuổi. Trong khi đó, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định tuổi kết hôn đối với nam là đủ 20 tuổi, với nữ là đủ 18 tuổi. Tuổi đủ còn gọi là tuổi tròn, nghĩa là phải đủ 365 ngày tuổi mới tính đủ 1 tuổi. Theo như bạn nêu, bạn gái bạn sinh ngày 27/8/1998 thì đến 2/1/2016 bạn gái bạn được 17 tuổi 4 tháng (chưa đủ 18 tuổi) nên bạn gái bạn chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn tại thời điểm đó.

Tham khảo các bài viết liên quan: Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài điện thoại

2. Độ tuổi kết hôn với nam giới sinh năm 1995 ?

Chào luật Minh Khuê. Luật sư cho tôi hỏi, theo quy định luật mới : Nam sinh ngày 1-8-1995 đến tháng 8-2015 thì làm đăng ký kết hôn được chưa ạ ? Chân thành cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13 quy đình:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này..."

Căn cứ theo quy định pháp luật trên và dữ liệu bạn đưa ra thì nam sinh ngày 1/8/1995 thì đến tháng 1/8/2015 đã đủ  20 tuổi, và đến 2/8/2015 thì tuổi kết hôn.

Đối với trường hợp này, bạn có thể tham khảo các bài viết sau: Dịch vụ tư vấn pháp luật lĩnh vực Hôn nhân gia đình 

3. Độ tuổi kết hôn của nữ sinh năm 1998 ?

Xin chào luật Minh Khuê. Cho tôi hỏi tôi sinh năm 1986 và hiện có quen một cô gái sinh 20/11/1998.( thực chất là sinh 1997,nhưng trong giấy là 1998). Chúng tôi quen nhau thì được sự ủng hộ của gia đình hai bên. Chúng tôi dự định sang năm sẽ tiến hành kết hôn. Xin hỏi độ tuổi của hai đứa tôi vậy kết hôn có được hay không ? Tuổi cô ấy có được kết hôn với tôi không ?
Xin nhờ phòng luật sư tư vấn giúp.

Tư vấn luật hôn nhân

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình : 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Theo như bạn nêu, bạn gái sinh ngày 20/11/1998 có nghĩa là 20/11/2016 bạn gái bạn mới đủ 18 tuổi. Độ tuổi của bạn đã đủ nhưng nếu muốn kết hôn bạn gái bạn cũng phải đủ tuổi.

Những điều cần lưu ý:  Từ những cơ sở pháp lý và phân tích trên, nếu bạn muốn kết hôn với bạn gái bạn phải đủ tuổi. Hai bạn có thể chờ tới khi bạn gái mình đủ tuổi.

Tham khảo bài viết liên quan: Tư vấn xác nhận độ tổi đăng ký kết hôn theo luật hôn nhân gia đình mới ?

4. Độ tuổi kết hôn của bạn gái ?

Xin chào luật Minh Khuê. Em có câu hỏi muốn nhờ luật sư tư vấn. Em sinh năm 1992, bạn gái em sinh năm 1999. Vậy cho em hỏi nếu vào ngày 20-01-2016 chúng em có được đăng ký kết hôn không ?
Chân thành cảm ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Căn cứ pháp lý: Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

" Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì hiện tại bạn gái bạn vẫn chưa đủ điều kiện kết hôn, cụ thể là chưa đủ tuổi kết hôn. Bạn gái bạn được xác định đến 2017 mới có thể kết hôn. Bạn có thể tham khảo rõ hơn và cụ thể hơn ngày tháng sinh của bạn gái để đáp ứng điều kiện kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan: Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp tại văn phòng

5. Tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật mới?

Thưa luật sư! Cho tôi hỏi vấn đề như sau: Khi đủ 18 tuổi có được kết hôn không ? Tôi xin chân thành cảm ơn.

>> Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật hôn nhângọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

- Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định :

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a)Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

>> Như vậy, Điều kiện để kết hôn đối với con gái là đủ 18 tuổi và con trai thì đủ 20 tuổi mới đủ tuổi đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Tham khảo bài viết liên quan: Tuổi được phép đăng ký kết hôn theo luật mới là bao nhiêu?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

6. Độ tuổi kết hôn với nữ sinh năm 2001 ?

Xin chào luật sư! em là nữ sinh năm 2001 em đã lỡ có thai với bạn trai. Chúng em cũng đã bàn về việc đi đăng ký giấy kết hôn để làm giấy khai sinh cho em bé khi chào đời. Vậy năm 2017 em đã đủ tuổi để làm giấy đăng ký kết hôn chưa ạ ?
Em xin cám ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điểm a Khoản 1 Điều 8 LLuật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13 quy định:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo quy định Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, tuổi kết hôn của nam là từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ là từ đủ 18 tuổi trở lên. Tuổi đủ còn gọi là tuổi tròn, nghĩa là phải đủ 365 ngày tuổi mới tính đủ 1 tuổi. Theo như bạn nêu, bạn gái bạn sinh năm 2001 thì đến 2019 bạn gái bạn được 18 tuổi nên bạn gái bạn chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn vào năm 2017. Do bạn chưa cung cấp rõ ngày sinh nên bạn có thể dựa vào phân tích trên đây để xác định độ tuổi đủ để kết hôn này của mình. 

Bài viết tham khảo thêm: Một số video tư vấn pháp luật trực tuyến trên truyền hình có sự tham gia của luật sư Công ty Luật MInh Khuê 

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê.Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.1940 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê