Bây giờ tôi đã 32 tuổi, toàn bộ bằng cấp và giấy tờ của tôi đều là Nguyễn VG. Tôi đã lập gia đình, vợ tôi họ Đỗ và mới sinh con, tôi muốn khai sinh cho con tôi mang họ Ngô (theo đúng họ nội tộc). Tôi muốn khai trong giấy khai sinh cho con tôi là Ngô TV, họ tên bố là Nguyễn VG, họ tên mẹ Đỗ TL có được không ạ? (UBND xã tôi không đồng ý và chỉ đăng ký họ con theo bố hoặc mẹ). Vậy, tôi phải làm sao? vì giấy tờ của tôi đều họ Nguyễn, nếu đổi họ của tôi sẽ ảnh hưởng đến bằng cấp, công việc ạ. Vậy, nhờ luật sư tư vấn giúp ạ.

Trân trọng cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật dân sự của Công ty Luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn thủ tục đổi họ tên cho con, gọI:   1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật dân sự 2005 

Luật số 60/2014/QH13 của Quốc hội : LUẬT HỘ TỊCH

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ vào Điều 26 Luật hộ tịch 2014 quy định Phạm vi thay đổi hộ tịch

"1. Thay đổi họ, chữ đệm và tên của cá nhân trong nội dung khai sinh đã đăng ký khi có căn cứ theo quy định của pháp luật dân sự.

2. Thay đổi thông tin về cha, mẹ trong nội dung khai sinh đã đăng ký sau khi được nhận làm con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi."

Căn cứ vào khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự:

"1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

...

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;"

Thì bạn có quyền đổi họ cho con mình chỉ khi sang họ bố hoặc sang họ mẹ hoặc khi đứa con xác định lại cha mẹ đẻ của mình. Vì vậy trong rường hợp này bạn mang họ Nguyễn, vợ bạn mang họ Đỗ là bố mẹ đẻ của đứa con thì bạn không thể yêu cầu đổi sang họ Ngô cho con bạn.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo. Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật dân sự - Công ty luật Minh KHuê