Hiện giờ tôi muốn ly hôn với chồng tô. Với điều kiện của tôi lương ổn định tháng 3 triệu rưỡi, nhà hiện tại tôi chưa có, vậy tôi có quyền được nuôi con không ạ ? Tôi xin chân thành được luật sư hồi âm.

Câu hỏi được biên soạn từ chuyên mục Tư vấn Luật hôn nhân và gia đình  của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn về việc giành quyền nuôi con?

 Luật sư tư vấn Hôn nhân và gia đình gọi : 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014 

2. Luật sư tư vấn:

1. Theo thông tin mà bạn cung cấp, bạn có thể nộp đơn xin ly hôn thuận tình hoặc đơn xin ly hôn đơn phương yêu cầu Tòa án giải quyết vụ việc ly hôn.

Nếu 2 vợ chồng bạn đồng thuận được về vấn đề ly hôn bạn có thể nộp đơn xin ly hôn thuận tình. Hồ sơ xin ly hôn thuận tình gồm có:

- Đơn xin ly hôn thuận tình

- CMND, sổ hộ khẩu photo của cả hai vợ chồng 

- Giấy đăng ký kết hôn bản chính

- Giấy khai sinh của con bản sao

Hồ sơ xin ly hôn thuận tình bạn nộp tại TAND nơi vợ hoặc chồng cư trú, làm việc. Thời gian giải quyết từ 1 đến 2 tháng,

Nếu 2 vợ chồng bạn không thống nhất được vấn đề ly hôn bạn có thể nộp đơn xin ly hôn đơn phương. Hồ sơ xin ly hôn đơn phương gồm có:

- Đơn xin ly hôn đơn phương

- CMND, sổ hộ khẩu photo của cả hai vợ chồng

- Giấy đăng ký kết hôn bản chính

- Giấy khai sinh của con bản sao

Hồ sơ xin ly hôn đơn phương bạn nộp tại TAND nơi bị đơn cư trú, làm việc. Thời gian giải quyết từ 4 đến 6 tháng.

2. Về giành quyền nuôi con.

Điều 81. Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định như sau:

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Do đó, trường hợp này con sẽ được giao cho bạn trực tiếp nuôi dưỡng, trừ trường hợp bạn không đủ điều kiện nuôi con.

Những điều cần lưu ý: 

Án phí dân sự sơ thẩm là 200.000 đồng

Tham khảo bài viết liên quan:

Ly hôn và giành quyền nuôi con ? 

Giành quyền nuôi con khi ly hôn? 

Tư vấn ly hôn và giành quyền nuôi con ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật hôn nhân và gia đình.