Đăng ký kết hôn nhưng cũng sống ly thân từ thời gian này do mâu thuẫn giữa hai gia đình. Gần đây em cảm thấy cần phải ly hôn để có thể có cơ hội mới, nhưng chồng em không chịu ký. Hiện tại anh ta mở đại lý phân phối nước ngọt tại địa chỉ: phường Long Bình Tân, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai và sinh hoạt ở tại đây luôn. Nhưng em không nắm được anh ấy có đăng ký tạm trú ở đây hay chưa, vậy nếu như anh ấy chưa đăng ký tại đây thì em có thể nộp đơn ly hôn tại phường Long Bình Tân này không?  Nếu không được thì em cần phải làm những thủ tục gì để xác nhận anh ấy đang sống ngay tại địa phương này?

 Xin chân thành cảm ơn.        

Người gửi: Bích Thủy

>> Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua điện thoạigọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lí: điều 27, 33, 35  Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 sửa đổi bổ sung năm 2011   

Điều 27. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn....

Điều 33. Thẩm quyền của Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh

1. Toà án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Toà án nhân dân cấp huyện) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này;...

Điều 35. Thẩm quyền của Toà án theo lãnh thổ

1. Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này

Theo đó thì bạn nộp đơn đơn phương li hôn tại tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn đang cư trú để yêu cầu giải quyết. Như vậy bạn phải nộp đơn đến tòa án nhân dân thành phố Biên Hòa không phải đến phường Long Tân Bình. Nơi cư trú được quy định tại điều 52 Bộ luật dân sự: 

1. Nơi cư trú của cá nhân là nơi người đó thường xuyên sinh sống.

2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của cá nhân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú là nơi người đó đang sinh sống.

Mặc dù chồng bạn chưa đăng kí tạm trú nhưng thành phố Biên Hòa vẫn là nơi chồng bạn đang sinh sống, làm ăn nên bạn vẫn có thể gửi đơn. Khi đó cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ xác minh chồng bạn tạm trú ở địa phương mà chưa đăng kí tạm trú, chồng bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân và gia đình.