Và trong trường hợp em không ký đơn, không có mặt tại toà, không đưa giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn gốc thì chồng em có thể đơn phương ly hôn không ạ? Em cám ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn nơi nộp hồ sơ ly hôn và thủ tục ly hôn ? 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

-Luật hôn nhân và gia đình 2014 

-Bộ luật tố tụng dân sự 2004 

-Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của bộ luật tố tụng dân sự 

2. Luật sư tư vấn:

 - Thứ nhất, theo như bạn nêu thì chồng bạn đang có ý định ly hôn đơn phương ngay sau khi bạn sinh cháu thứ 2. Trong trường hợp của bạn thì bạn cần lưu ý là:

Khoản 3 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

"Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi."

Do vậy, nếu chồng bạn yêu cầu tòa án ly hôn đơn phương trong thời gian bạn vừa mới sinh con như vậy thì sẽ không được tòa án thụ lý giải quyết. 

- Thứ hai, nếu hết thời gian 12 tháng sau khi bạn sinh con, chồng bạn vẫn có yêu cầu ly hôn mà bạn không ký đơn, không có mặt tại toà, không đưa giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn gốc thì chồng bạn vẫn có thể làm thủ tục ly hôn đơn phương. Các giấy tờ mà bạn không đưa như bạn nêu chồng bạn hoàn toàn có thể xin xác nhận tại UBND xã.

Về thủ tục ly hôn :

Hồ sơ cần thiết để chuẩn bị xin ly hôn đơn phương bao gồm:

- Đơn xin ly hôn đơn phương (Theo mẫu của Tòa án)

- Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

- Bản sao chứng thực sổ hộ khẩu, giấy chứng minh thư nhân dân.

- Bản sao chứng thực giấy khai sinh của con chung ( trường hợp không có con chung thì không cần giấy tờ này ).

- Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung như: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), Đăng ký xe; sổ tiết kiệm…(trường hợp không có tài sản chung thì không cần giấy tờ này).

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục ly hôn đơn phương và giành quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi ? 

Quy trình, thủ tục ly hôn đơn phương ? 

Ly hôn khi không có chứng minh thư nhân dân của chồng ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư hôn nhân