Trong đơn yêu cầu, chị xuân đưa ra được các chứng cứ xác thực như giấy chứng nhận kết hôn, ảnh chụp chung 2 người để chứng minh. Vào ngày 26. 6. 2015, anh ảnh trúng xố số được 3 tỉ, sau đó anh lấy tiền trúng số mua một xe ô tô, giấy chứng nhận quyền sỡ hữu xe ô tô ghi tên anh. Sau đó, 25. 7. 2015, tòa giải quyết cho anh ảnh và xuân ly hôn vào ngày 28. 7. 2015, anh ảnh mua một căn nhà ở đường 3/2, giấy chứng nhận quyền sỡ hữu nhà ghi tên anh ảnh. Ngày 28. 10. 2015, tòa giải quyết yêu cầu hủy việc kết hôn trái pháp luật của anh ảnh và chị bình. Tại buổi giải quyết, anh ảnh và chị bình yêu cầu tòa công nhận quan hệ hôn nhân của họ. Xin hỏi, liệu quan hệ hôn nhân của anh ảnh và chị bình có được tòa công nhận không. Phải làm thêm thủ tục gì để hợp pháp hôn nhân của 2 người. Chị xuân yêu cầu tòa phân chia số tiền 3 tỉ vì cho rằng đây là tài sản phát sinh khi chị và anh ảnh chưa ly hôn. Xin hỏi, số tiền 3 tỉ và căn nhà có được xem là tài sản riêng của anh ảnh không.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

>> Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hôn nhân, gọi:  1900 6162

 

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Nghị định 126/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hôn nhân gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Thứ nhất, phải làm thêm thủ tục gì để hợp pháp hôn nhân của 2 người ?

Hiện nay, anh A và chị X vẫn được coi là kết hôn hợp pháp dựa trên giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của 2 người. Việc anh A chung sống với chị B chỉ là chung sống như vợ chồng chứ không được coi là kết hôn hợp pháp.

Nếu như bạn anh A và chị X muốn kết hôn với nhau thì anh A và chị X phải ly hôn thuận tình hoặc ly hôn đơn phương theo yêu cầu 1 phía.

-Hồ sơ xin ly hôn bao gồm:
+ Mẫu đơn xin ly hôn.
+ Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính).
+ Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn.
+ Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).
+ Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).
+ Nếu hai bên kết hôn tại Việt Nam, sau đó vợ hoặc chồng xuất cảnh sang nước ngoài (không tìm được địa chỉ) thì phải có xác nhận của chính quyền địa phương về việc một bên đã xuất cảnh và đã tên trong hộ khẩu.
+ Nếu hai bên đăng ký kết hôn theo pháp luật nước ngoài muốn ly hôn tại Việt Nam thì phải hợp thức lãnh sự giấy đăng ký kết hôn và làm thủ tục ghi chú vào sổ đăng ký tại Sở Tư pháp rồi mới nộp đơn xin ly hôn.
Thời hạn xét xử:Từ 3 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án.
Thẩm quyền giải quyết: Tòa án nhân dân quận huyện (nơi đăng ký hộ khẩu của vợ hoặc chồng).Khi bố mẹ đưa đơn ra tòa, một trong hai bên sẽ có nghĩa vụ trực tiếp nuôi con khi con chưa thành niên( chưa đủ 18 tuôi), còn bên còn lại có nghĩa vụ cấp dưỡng.

Thứ hai, số tiền 3 tỉ và căn nhà có được xem là tài sản riêng của anh A không ?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì tài sản chung của vợ chồng bao gồm: “tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

Nghị định số 126/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình quy định thu nhập hợp pháp khác của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân bao gồm:

   “Khoản tiền thưởng, tiền trúng thưởng xổ số, tiền trợ cấp, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 11 của Nghị định này.” (khoản 1 Điều 9).

Như vậy, trong trường hợp này, số tiền 3 tỷ từ trúng xổ số của anh A được xác định là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân, còn căn nhà ở đường 3/2 thì là tài sản riêng của anh A. Bởi lẽ ngày 26/6/2015 anh A trúng xổ số nhưng mãi đến ngày 25/7/2015, Tòa mới giải quyết cho anh A và chị X ly hôn nghĩa là kể từ ngày 25/7/2015 anh A và chị X chấm dứt quan hệ hôn nhân.

Việc chia số tiền nêu trên, thì vợ chồng anh A có thể tự thỏa thuận chia. Nếu không thỏa thuận được có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Hoang mang khi bị yêu cầu hủy hôn vì chưa ly hôn mà kết hôn với người khác ? Phải làm sao ?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê