Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

 

Hướng dẫn thủ tục đăng ký kết hôn với người Nhật Bản ?

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 

2. Luật sư tư vấn:

Tu nghiệp sinh được hiểu  là quá trình tập trung vào mục đích đào tạo nguồn lao động Việt Nam tại các nước phát triển để sau  này về phát triển xây dựng đất nước.

Nếu bạn kết hôn với người Nhật tại Việt Nam hay tại cơ quan lãnh sự của Việt Nam tại Nhật thì pháp luật nước ta sẽ điều chỉnh vấn đề này. Theo đó luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định về điều kiện kết hôn mà không hề đề cập đến việc bạn đang là tu nghiệp sinh thì không thể kết hôn.

Điều 8. Điều kiện về kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Việc kết hôn không được vi phạm vào một trong những trường hợp cấm kết hôn quy định tại điều điều 10 luật này:

+ Người đang có vợ hoặc có chồng.

+ Người mất năng lực hành vi dân sự.

+ Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ, giữa những người có họ trong phạm vi ba đời.

+ Giữa cha mẹ nuôi với con nuôi, giữa người từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chống với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chống.

+ Giữa những người cùng giới tính.

Khoản 1 Điều 126 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: 

"Điều 126. Kết hôn có yếu tố nước ngoài

1. Trong việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, mỗi bên phải tuân theo pháp luật của nước mình về điều kiện kết hôn; nếu việc kết hôn được tiến hành tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam thì người nước ngoài còn phải tuân theo các quy định của Luật này về điều kiện kết hôn."

Như vậy đủ điều kiện và không rơi vào các trường hợp cấm thì bạn hoàn toàn có quyề kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Điều kiện về tuổi kết hôn? 

Điều kiện kết hôn với người nước ngoài? 

Tư vấn điều kiện đăng ký kết hôn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư hôn nhân và gia đình.