Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật Minh Khuê.

Không biết chồng ở đâu có ly hôn đơn phương được không ? 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, rất cám ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho công ty, đối với trường hợp của bạn chúng tôi xin tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 

2. Nội dung phân tích:

Căn cứ điều 36 của BLTTDS quy định:

Điều 36. Thẩm quyền của Toà án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, người yêu cầu

1. Nguyên đơn có quyền lựa chọn Toà án giải quyết tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động trong các trường hợp sau đây:

a) Nếu không biết nơi cư trú, làm việc, trụ sở của bị đơn thì nguyên đơn có thể yêu cầu Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, có trụ sở cuối cùng hoặc nơi bị đơn có tài sản giải quyết;

... ... ...

Như cơ sở pháp lý ở trên chúng tôi đã nêu ra cho bạn, trong trường hợp bạn không biết chồng bạn ở đâu thì bạn có thể yêu cầu Tòa án nơi mà chồng bạn cứ trú, làm việc cuối cùng để giải quyết. 

Bạn có thể làm đơn yêu cầu Toà án xác minh chỗ ở của chồng bạn đang sinh sống khi nộp hồ sơ ly hôn tại Toà.

Thủ tục hồ sơ ly hôn đơn phương gồm có:

- Đơn xin ly hôn ( theo mẫu);

- Bản sao có chứng thực Giấy khai sinh của con ( nếu có);

- Bản sao có chứng thực Giấy CMND, sổ hộ khẩu của vợ và của chồng;

- Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900 6162.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê