Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhâncủa Công ty luật Minh Khuê.

Không hợp nhau có ly hôn được không?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình mới năm 2014 số 52/2014/QH13

2. Luật sư tư vấn:

Theo dữ liệu bạn đưa ra thì vợ chồng bạn sống không hợp nhau, thường xuyên xảy ra mâu thuẫn nên hai vợ chồng bạn muốn ly hôn, trường hợp của bạn theo quy định của pháp luật sẽ là ly hôn thuận tình.

Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn."

Theo quy định pháp luật trên thì ki hai bạn thật sự tự nguyện ly hôn thì Tòa án sẽ giải quyết ly hôn cho hai bạn.

Về thủ tục ly hôn bạn có thể tham khảo tại bài viết: Hướng dẫn thủ tục ly hôn

Tham khảo bài viết liên quan:

Thủ tục ly hôn nhanh ?

Tư vấn về thủ tục ly hôn?

Thủ tục ly hôn thuận tình?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân.