Bây giờ tôi muốn xin nhập khẩu theo chồng ở Thái Bình để làm lại chứng minh thư mới ở Thái Bình cho gần thì có được không hay tôi phải về Thanh Hóa làm lại ạ?
Xin chân thành cảm ơn luật sư!

Người gửi: T.T.H 

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Làm lại chứng minh thư theo hộ khẩu nhà chồng ?

Tư vấn làm lại chứng minh thư theo hộ khẩu nhà chồng, Gọi: 1900 6162

Tr li:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về Chứng minh nhân dân;

Nghị định số 170/2007/NĐ-CP của Chính phủ : Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03 tháng 02 năm 1999 của Chính phủ về Chứng minh nhân dân;

Thông tư 57/2013/TT-BCA quy định về Mẫu chứng minh nhân dân;

Nội dung tư vấn pháp luật:

Theo Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về Đổi,cấp lại Chứng minh nhân dân như sau :

"1.Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

a)Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b)Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c)Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d)Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e)Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

2.Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại."

Vì vậy, sau khi nhập hộ khẩu vào nhà chồng, bạn hoàn toàn có thể làm lại chứng minh mới ở tỉnh Thái Bình.

Tuy nhiên, nếu bạn xin cấp lại chứng minh nhân dân vào thời điểm này thì số trên chứng minh nhân dân mới của bạn không còn là 9 số như cũ mà sẽ đổi thành 12 số theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư 57/2013/TT-BCA : "Mỗi công dân Việt Nam chỉ được cấp một Chứng minh nhân dân và có một số Chứng minh nhân dân riêng. Số Chứng minh nhân dân gồm 12 số tự nhiên, do Bộ Công an cấp và quản lý thống nhất trên toàn quốc...".

Trong trường hợp bạn đã làm mất chứng minh cũ, cần yêu cầu cơ quan Công an cấp giấy xác nhận đã đổi Giấy CMND mang số cũ bằng Giấy CMND mang số mới hiện nay để sử dụng các giấy tờ, bằng cấp có liên quan đến số chứng minh nhân dân cũ không gặp nhiều phiền phức, đồng thời để giải quyết các giao dịch đã được thiết lập trước đó.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn - Công ty luật Minh Khuê