1,Với độ tuổi của con gái tôi như vậy thì có đăng ký kết hôn được không? Nếu đủ điều kiện thì phải nộp những giấy tờ gì? Nếu không đủ điều kiện thì chúng tôi có tổ chức đám cưới trước và cho các cháu về sống với nhau được không?

2, Trong trường hợp có con trước rồi mới đăng ký kết hôn thì làm sao để trên Giấy khai sinh có tên người cha?

Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư!

Nội dung tư vấn:

Căn cứ theo quy định của:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Luật hộ tịch năm 2014

1, Về độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 (điều 8:)

Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a, Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b, Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c, Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d, Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

Theo quy định trên độ tuổi kết hôn đối với nữ là từ đủ 18 tuổi và với nam là từ đủ 20 tuổi; theo thông tin khách hàng cung cấp thì đến tháng 5/2018 con gái mới đủ 18 tuổi, vì thế nếu như đăng ký kết hôn cũng sẽ phải đăng ký sau ngày sinh của tháng 5/2018. Còn thời điểm sang năm 2019 thì bạn nữ mới bước sang tuổi 18 nên chưa đủ tuổi để đăng ký kết hôn.

Về vấn đề tổ chức đám cưới và tổ chức sống chung khi chưa đủ tuổi đăng ký kết hôn: theo Luật hôn nhân và gia đình đây được gọi là “tảo hôn”, theo quy định của pháp luật, các cá nhân vi phạm quy định- thực hiện việc tảo hôn, tùy mức độ sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, cụ thể như sau:

Theo Nghị định 110/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình thì người nào tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

Trong trường hợp n gười nào tổ chức việc lấy vợ, lấy chồng cho những người chưa đến tuổi kết hôn, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì sẽ bị xử lý hình sự với mức phạt là: phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm.

Còn đối với hai người cố tình duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Như vậy với độ tuổi của con gái bạn thì chưa đăng ký kết hôn được, và việc tổ chức đám cưới, tổ chức cho hai bạn chung sống cũng là trái pháp luật và không được phép.

2, Trong trường hợp có con trước rồi mới đăng ký kết hôn thì làm sao để trên Giấy khai sinh có tên người cha?

Quan hệ giữa cha, mẹ, con không phụ thuộc vào việc cha, mẹ đã có đăng ký kết hôn hay chưa đăng ký kết hôn, chính vì thế việc có con trước, đăng ký kết hôn sau không có quy định nào cấm. Mặc dù vậy khi sinh con trước mà chưa đăng ký kết hôn thì trên thông tin giấy khai sinh của trẻ sẽ không có phần thông tin của người cha. Để khắc phục việc này, người cha sẽ phải thực hiện thủ tục đăng ký nhận cha con theo quy định của Luật hộ tịch.

Thủ tục đăng ký nhận cha, con được thực hiện như sau:

Người có nhu cầu nhận con (người cha) trực tiếp đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đứa trẻ cư trú hoặc nơi mình cư trú và nộp các giấy tờ sau:

  • Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con theo mẫu (bên dưới)
  • Chứng minh nhân dân
  • Tài liệu chứng minh quan hệ cha con như: bản xét nghiệm AND chứng minh huyết thống của cha con do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp hoặc một số hình ảnh của cha con kèm theo cam kết con chung (của hai vợ chồng của ký tên và có ít nhất hai người trong gia đình làm chứng)

Trong thời hạn 3 ngày làm việc, nhận thấy việc nhận cha con không có tranh chấp và đủ căn cứ thì công chức tư pháp- hộ tịch thực hiện việc đăng ký nhận cha con; nếu cần xác minh thêm thông tin thì được kéo dài không quá 5 ngày làm việc.

(Mẫu tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con)

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

TỜ KHAI ĐĂNG KÝ NHẬN CHA, MẸ, CON


Kính gửi: Ủy ban nhân dân xã .....................................................................................................................

Họ, chữ đệm, tên người yêu cầu: ..........................................................................................................................

Ngày, tháng, năm sinh:................................................................................................................................................

Dân tộc:.................................................................................Quốc tịch:......................................................................

Nơi cư trú(2): ghi theo thông tin sổ hộ khẩu hoặc giấy tờ tạm trú ................................................................................................................................................................

Giấy tờ tùy thân (3):.......CMND số:............................................................................................................................

Quan hệ với người nhận cha/mẹ/con(4):...............................................................................................................

Đề nghị Quý cơ quan công nhận người có tên dưới đây:

Họ, chữ đệm, tên:.........................................................................................................................................................

Ngày, tháng, năm sinh:................................................................................................................................................

Dân tộc:.................................................................................Quốc tịch:......................................................................

Nơi cư trú (2):...............................................................................................................................................

Giấy tờ tùy thân (3):.............................................................................................

................... của người có tên dưới đây:

Họ, chữ đệm, tên: ........................................................................................................................................................

Ngày, tháng, năm sinh:................................................................................................................................................

Dân tộc:.................................................................................Quốc tịch:......................................................................

Nơi cư trú(2): ............................................................................................................................................

Giấy tờ tùy thân(3):........................................................................................................................................................

Tôi cam đoan việc nhận.......................................nói trên là đúng sự thật, tự nguyện, không có tranh chấp và chịu trách nhiệm trước pháp luật về cam đoan của mình.

Kính đề nghị Quý cơ quan đăng ký.

Làm tại..........................................ngày ............tháng............năm............

Người yêu cầu

(Ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên)

Ý kiến của người hiện đang là mẹ hoặc cha(5) Ý kiến của người được nhận là cha, mẹ, con(6)

(Đối với trẻ từ đủ 9 tuổi trở lên)

Tài liệu gửi kèm theo Tờ khai:

.....Xét nghiệm AND............................................................

......Hình ảnh, bản cam kết của vợ chồng.............................

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về vướng mắc của khách hàng, mọi thông tin cần được tư vấn khách hàng có thể liên hệ tổng đài 1900.6162 Trân trọng cảm ơn!
Trần Nguyệt- Bộ phận hỗ trợ khách hàng công ty Luật Minh Khuê.