Mong luật sư cho e biết nếu kiện đối phương thì phải làm như thế nào, và đối phương bị sử phạt như thế nào ạ ?

Cảm ơn luật sư!

 

Luật sư trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Luật Minh Khuê, với nội dung bạn yêu cầu bạn có thể tham khảo thêm một số bài viết của bên em như sau:

-  Làm thế nào khi người khác đưa hình ảnh lên face và vu khống ngoại tình?

Đơn tố cáo về hành vi vu khống người khác ngoại tình.

Với nội dung bạn cung cấp Công ty Luật Minh Khuê tư vấn về xúc phạm nhân phẩm danh dự tư vấn như sau: 

Căn cứ theo quy định của Bộ luật hình sự năm 2015 có quy định như sau:

Điều 156. Tội vu khống

1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;

b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

a) Có tổ chức;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Đối với 02 người trở lên;

d) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người dạy dỗ, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục, chữa bệnh cho mình;

đ) Đối với người đang thi hành công vụ;

e) Sử dụng mạng máy tính hoặc mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

g) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân từ 11% ddeens 45%

h) Vu khống người khác phạm tội rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Vì động cơ đê hèn;

b) Gây rối loạn tâm thần và hành vi của nạn nhân 46% trở lên;

c) Làm nạn nhân tự sát.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

Đối với trường hợp của bạn  bị người khác đăng tin nên các trang mạng xã hội nói bạn là cave, gái điếm, nói bạn cướp chồng, nhưng e không hề biết gì và có liên quan gì đến họ, làm ảnh hưởng đến nhân phẩm danh dự của bản thân bạn. Thì căn cứ theo quy định của Điều 156 Bộ luật hình sự năm 2015 thì người đó có hành vi Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Vu khống; 

Trường hợp này bạn nên làm đơn tố cáo theo mẫu Đơn tố cáo về hành vi vu khống người khác ngoại tình của chúng tôi gửi ra cơ quan công an quận, huyện nơi xảy ra sự việc để được giải quyết và người có hành vi vu khống bạn bị trừng phạt thích đáng.

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê