Tôi muốn đang ký kết hôn để làm Giấy khai sinh cho con tôi để cho cháu đi học. Tôi có bị phạt gì hay không?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này

Kính thư!

Người gửi: Hao Cu Bu

>> Luật sư tư vấn luật Hôn nhân gia đình trực tuyến gọi số: 1900 6162

Luật quy định về độ tuổi kết hôn như thế nào?

Tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh cho con

Trả Lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"Chung sống như vợ chồng là việc nam, nữ tổ chức cuộc sống chung và coi nhau là vợ chồng."

Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

Hiện nay tại nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định

Điều 47. Hành vi tảo hôn, tổ chức tảo hôn

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó.

Pháp luật chỉ quy định xử phạt đối với hành vi "cố ý duy trì quan hệ vợ chồng trái pháp luật với người chưa đủ tuổi kết hôn mặc dù đã có quyết định của Tòa án nhân dân buộc chấm dứt quan hệ đó". Tại thời điểm hai bạn chung sống với nhau như vợ chông cả 2 bạn đều chưa đủ tuổi kết hôn tuy nhiên trong khoảng thời gian 2 bạn chung sống với nhau không có quyết định của tòa án buộc chấm dứt quan hệ đó nên hành vi của bạn không thuộc trường hợp vi phạm được pháp luật điều chỉnh và các bạn không bị xử phạt. Nhưng nếu các bạn đã được hai bên gia đình tổ chức đám cưới và có nhiều người làm chứng về sự việc này thì bố mẹ các bạn có thể bị cảnh các hoặc phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng vì hành vi tổ chức lấy vợ chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn. Còn về việc bạn đăng ký khai sinh cho con không đúng thời hạn thì bạn bị phạt cảnh cáo theo quy định tại khoản 1 điều 27 nghị định 110 "Cảnh cáo đối với người có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em mà không thực hiện việc đăng ký đúng thời hạn quy định."

Trân Trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê