Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

Ly hôn ai có quyền nuôi con?

>> Luật sư tư vấn luật Hôn nhân trực tuyến, gọi:  1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I. Cơ sở pháp lý: 

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

II. Luật sư tư vấn:

Về quyền nuôi con sau ly hôn, Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Theo đó, cháu bé 18 tháng tuổi sẽ được giao trực tiếp cho bạn nuôi dưỡng. Đối với cháu 5 tuổi, Tòa án sẽ xem xét đến thỏa thuận của hai bạn trước, trường hợp không thỏa thuận được sẽ quyết định trao cho một bên nuôi dưỡng dựa vào điều kiện của hai bạn. Nếu bạn chứng minh được bạn có ưu thế hơn chồng về các mặt thì có thể giành được quyền nuôi con và yêu cầu chồng cấp dưỡng cho con.

III. Bài viết tham khảo thêm:
>> Chồng bị động kinh khi ly hôn vợ có được nuôi con không ?
>> Giành quyền nuôi cả 3 đứa con sau khi ly hôn ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Ly hôn ai có quyền nuôi con?​. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900 6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân