1. Ly hôn theo yêu cầu của một phía - ly hôn đơn phương ?

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi và chồng chung sống đã được gần 2 năm mà vẫn không có con và 1 phần bản thân tôi cũng cảm thấy không thể hòa hợp được. Hiện tại tôi và chồng đang sống ly thân. Hiện tại tôi muốn đơn phương xin ly hôn có được không thưa luật sư?
Rất mong nhận được sự hồi âm. Tôi xin chân thành cám ơn!

Ly hôn theo yêu cầu của một phía - ly hôn đơn phương ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về đơn phương ly hôn như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Do đó, bạn có quyền ly hôn theo yêu cầu của một bên hay còn gọi là ly hôn đơn phương.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Thời gian tòa án gọi ra tòa khi đã nộp đơn ly hôn là bao lâu ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

2. Hướng dẫn khởi kiện ly hôn đơn phương ?

Thưa luật sư, Vợ chồng tôi lấy nhau từ năm 1999 đã có 2 cháu trai đứa lớn đang học lớp 12 đứa bé đang học lớp 8 bây giờ vợ chồng tôi ly hôn ngôi nhà hiện đang ở sổ đỏ vẫn đứng tên mẹ chồng mẹ chồng tôi đã mất năm 2014 khi mất chưa sang tên cho vợ chồng tôi bà chỉ viết giấy tay và ký tên chồng tôi luật sư cho tôi hỏi là giờ nếu tôi đơn phương ly hôn thì tôi có được chia tài sản là ngôi nhà đang ở và giành được quyền nuôi con không ạ ? Cảm ơn luật sư!
- Tasen

3. Ly hôn đơn phương có nhanh không ?

Thưa luật sư, Em muốn hỏi con e mới gần 8 tháng. Bây giờ mà ly hôn ai là người có quyền nuôi con ? Cảm ơn!
- Mai Thị Tươi

Video - Hướng dẫn thủ tục ly hôn đơn phương tại tòa án

Video - Hướng dẫn về quyền nuôi con khi ly hôn đơn phương

>> Luật sư trả lời: Thời gian tòa án gọi ra tòa khi đã nộp đơn ly hôn là bao lâu ?

4. Ly hôn đơn phương khi chồng đi đánh bạc và chửi bới xúc phạm gia đình nhà ngoại ?

Chào luật sư em muốn luật sư tư vấn hộ em. Em và chồng em đăng kí 28/8/2016 do chồng e hay đi đánh bạc và chửi bới xúc phạm gia đình nên e muốn làm giấy ly hôn nhưng do không biết hiện tại chồng em đang sinh sống và lam viêc ở đâu liệu có làm được không luật sư mong luật sư tư vấn em. Em cảm ơn nhiều.
- Lan Nguyen

Tham khảo câu trả lời của Luật sư: Lê Minh Trường - Tư vấn ly hôn và quyền nuôi con trên VTV3

5. Có thể ly hôn đơn phương khi chồng bỏ nhà đi nửa năm không ?

Thưa luật sư, chồng e đã bỏ đi hơn nữa năm k biết tung tích, e muốn ly hôn đơn phương thì khi nào em có thể làm đơn ạ? Vợ chồng Em có 1 đứa con và k có tài sản chung. Em không có kinh tế, không nhà, hiện giờ vẫn chưa có việc làm. Liệu em có thể dành con không?
Chồng Em ngoại tình lúc em mang thai khoảng 3 tháng (11/2014), e phát hiện ck ngoại tình khoảng 4/2015, 8/5 e sinh con và bị hai ck và ng tình của ck đăng hình công khai trên fb ngủ cùng nhau. Ck e bỏ mẹ con e đi 16/10/2015 và k để tài sản gì cho mẹ con e. Hiện giờ Em không biết là hai ng họ có đi chung không nữa nhưng trên fb của người phụ nữ kia cứ mập mờ chuyện liên quan đến họ. Việc như thế e phải xử lý ntn để đc ly dị và e đc quyền nuôi con ạ vì bây h e lại phải nương nhờ nhà bố mẹ ck để nuôi con nhỏ cho đến khi con lớn chút để Em đi làm ?
Xin làm ơn giúp e!

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

- Theo Luật hôn nhân và gia đình năn 2014 quy định :

Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hônnếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ củavợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

- Hồ sơ xin ly hôn bao gồm:

+ Mẫu đơn ly hôn.

+ Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính).

+ Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn.

+ Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).

+ Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).

- Thời hạn xét xử: Từ 3 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án.

- Thẩm quyền giải quyết:
Tòa án nhân dân quận huyện nơi đăng ký hộ khẩu của chồng.

Điều 56 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định như sau:

"2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.".

Như vậy, Tòa án giải quyết việc tuyên bố mất tích trước, sau đó mới giải quyết yêu cầu xin ly hôn.

Thủ tục ly hôn sau khi đã có quyết định tuyên bố mất tích của Tòa án:

Trong trường hợp của bạn,chồng bạn đã bỏ đi nửa năm và không có tung tích gì nếu đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc chồng bạn còn sống hay đã chết thì bạn phải nộp đơn xin yêu cầu tuyên bố mất tích và yêu cầu ly hôn với chồng bạn (người mất tích) tại Tòa án Nhân dân quận huyện nơi chồng bạn đã cư trú cuối cùng.

- Còn về quyền nuôi con thì theo quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định :
Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn
1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực ành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.
2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

>> Như vậy, Đối với con nhỏ dưới 36 tháng tuổi , theo luật hôn nhân và gia đình 2014 , mẹ là người trưc tiếp nuôi dưỡng:

Tại khoản 3 Điều 81 Luật này quy định "Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con". Do đó quyền nuôi con sẽ thuộc về bạn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Vợ muốn ly hôn nhưng chồng không đồng ý thì có ly hôn được không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Rất mong nhận được sự hợp tác! Trân trọng./.

6. Xác định căn cứ để yêu cầu ly hôn đơn phương với vợ ?

Xin chào luật sư, Em tên sinh năm 1994, em lấy vợ sinh năm 1993. Vợ chồng em đã có một cháu nhỏ chuẩn bị 4 tuổi nhưng do vợ em hay ghen tuông,gò bó đối với em làm ảnh hưởng đến công việc của em của các đồng nghiệp em đã nhiều lần em khuyên giải mà không được. Thật sự em rất chán nản muốn ly hôn,em muốn biết viết đơn như nào cho hợp lý ạ,và tòa sẽ xử như nào phí tòa án là bao nhiêu?
Cảm ơn luật sư!

Xác định căn cứ để yêu cầu ly hôn đơn phương với vợ ?

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

- Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình 2014 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia."

Do vậy, để yêu cầu ly hôn được tòa án chấp nhận thì chị bạn cần thu thập chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp để thể hiện tình trạng hôn nhân trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được..

Chứng cứ để chứng minh có thể là sự xác nhận và làm chứng của những người hàng xóm, những video, bản ghi âm các cuộc bạo lực, cãi vã,......Chị bạn cần thu thập để giao nộp cho tòa án thì tòa mới xem xét, chấp nhận yêu cầu ly hôn.

- Thủ tục đơn phương ly hôn:

Hồ sơ xin đơn phương ly hôn bao gồm:

- Đơn xin ly hôn;

- Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn;

- Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của vợ và chồng

- Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của vợ và chồng

- Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở (nếu có)…

- Bản sao giấy khai sinh của con

- Thẩm quyền giải quyết: Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng của chị bạn đang cư trú, làm việc.

- Thời gian chuẩn bị xét xử: Tối đa 4-6 tháng.

- Lưu ý: Về mẫu đơn khởi kiện ly hôn, bạn có thể đến Tòa án nơi sẽ nộp hồ sơ để mua rồi điền theo mẫu.

>> Bài viết tham khảo thêm: Không có chứng minh và hộ khẩu của chồng có ly hôn được không?

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê