Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của công ty Luật Minh Khuê.

Mất giấy đăng ký kết hôn có ly hôn được không?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Nghị định 158/2005/NĐ-CP của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch

Nghị định 06/2012/NĐ-CP của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại điều 51 Luật HNGĐ 2014 thì: "Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn". Tuy nhiên, hiện tại bố mẹ bạn bị mất giấy đăng ký kết hôn. Do đó, để ly hôn thì trước tiên bố mẹ bạn cần đăng ký lại việc kết hôn sau đó tiến hành ly hôn theo thủ tục chung. 

Cụ thể tại Điều 48 Nghị định 158/2005 về đăng ký, quản lí hộ tịch được sửa đổi bởi nghị định 06/2012 như sau:

 Người có yêu cầu đăng ký lại việc sinh, tử, kết hôn phải nộp:

- Tờ khai (theo mẫu quy định);

 - Xuất trình bản sao giấy ĐKKH  đã cấp hợp lệ trước đây (nếu có); 

- Trong trường hợp không có bản sao giấy ĐKKH, thì đương sự phải tự cam đoan về việc đã đăng ký, nhưng sổ hộ tịch không còn lưu được và chịu trách nhiệm về nội dung cam đoan.

Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào sổ hộ tịch theo từng loại việc và bản chính Giấy chứng nhận kết hôn. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi đăng ký một bản chính giấy ĐKKH. Các giấy tờ hộ tịch cũ liên quan đến ĐKKH đăng ký lại (nếu có) được thu hồi và lưu hồ sơ.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn được kéo dài không quá 03 ngày.

Bạn vui lòng tham khảo bài viết liên quan sau:

Muốn ly hôn nhưng mất giấy đăng ký kết hôn phải làm thế nào?

Chồng giữ hết giấy tờ gốc có ly hôn được không?

Mất hết giấy tờ có ly hôn được không?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.