1. Mẫu đơn xin ly thân

Thưa Luật sư, cho tôi hỏi mẫu đơn xin ly thân có giống mẫu đơn xin ly hôn không ? Tôi muốn viết đơn xin ly thân thì làm thế nào vì tôi thấy trên mạng không có mẫu đơn xin ly thân ? Cảm ơn và mong sự tư vấn.

Mẫu đơn xin ly thân ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Trước hết, theo quy định của pháp Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội hiện hành thì không quy định về việc ly thân. Vì vậy, nếu cuộc sống hôn nhân của bạn và chồng bạn không hạnh phúc và bạn không muốn tiếp tục sống cùng chồng, tuy nhiên chưa đến mức phải ly hôn thì bạn và chồng bạn có thể ly thân mà không cần thực hiện bất cứ thủ tục nào.

Khái niệm ly thân được hiểu một cách đơn giản là hai vợ chồng sống chung hoặc sống riêng nhưng không có quan hệ vợ chồng (quan hệ tình dục).

Nếu sau quá trình ly thân, cuộc sống hôn nhân của vợ chồng bạn rơi vào tình trạng trầm trọng, đời sống hôn nhân không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì bạn và chồng bạn có thể tiến hành thủ tục ly hôn.

>> Tham khảo bài viết liên quan: Mẫu đơn xin ly hôn

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê. Trân trọng./.

2. Ly thân mãi mãi có được không ?

Chào luật sư, tôi có ngoại tình và có 1 đứa con ngoài giá thú. Cách đây không lâu bố tôi có viết giấy ly hôn gửi cho mẹ tôi như mẹ tôi không đồng ý. Và theo nguyện vọng của các con thì chỉ muốn ly thân thôi. Vậy hỏi có thể ly thân mãi được không ? Nếu mình bố tôi ly hôn có được ly hôn đơn phương không ?
Chân thành cảm ơn.

Ly thân mãi mãi có được không ?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì:

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Do vậy, trường hợp này bố của bạn hoàn toàn có quyền đơn phương ly hôn. Sẽ không có chuyện ly thân là mãi mãi.

Về hồ sơ xin ly hôn đơn phương gồm có:

- Đơn xin ly hôn đơn phương

- Bản chính Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

- Bản sao Hộ khẩu thường trú, tạm trú của nguyên của vợ và chồng.

- Bản sao Chứng minh thư nhân dân hoặc bản sao hộ chiếu của vợ và chồng.

- Các giấy tờ chứng minh về tài sản: Giầy chứng nhận Quyền sử dụng đất, sở hữu nhà ở…

- Bản sao giấy khai sinh của các con (nếu có)

Thời gian giải quyết: 4 đến 6 tháng

>> Tham khảo bài viết liên quan: Làm thủ tục ly hôn đơn phương có cần hòa giải tại xã không ?

3. Tư vấn về quyền lợi khi ly thân trong thời kỳ hôn nhân ?

Kính chào Luật Minh Khuê, Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Chồng tôi có tính ghen tuông mù quáng. Hay chửi bới ghen vô cớ. Tôi đã ly thân chồng được gần 1 năm. Đang có con nhỏ (5 tháng) từ khi có bầu đến bây giờ đẻ gia đình chồng không hỏi thăm cũng không chu cấp nuôi cháu.

Tuy đã ly thân nhưng chồng vẫn thường xuyên tin chửi bới. Chì chiết. Ngày bầu bí thì thường nhắn tin bắt tôi phá thai. Và chửi rủa đứa con trong bụng bé bỏng của tôi là con hoang.
Đến nay chồ vẫn nhắn tin chửi và xúc phạm danh dự của tôi. A ta dùng sim khuyến mãi chửi. Sau đo không nhận là mình chửi.
Tôi nên giải quyết hành vi của anh ta như thế nào.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: Cô bé bướng bỉnh

>> Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Quyền của vợ khi ly thân?

Quyền của vợ khi ly thân trong thời kỳ hôn nhân - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã quan tâm tới chuyên mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

Bạn đã ly thân với chồng được gần một năm, khi bạn có bầu cho đến khi bạn nuôi con nhỏ chồng của bạn cũng không có trách nhiệm hay không chu cấp gì trong suốt thời gian này. Không những thế chồng của bạn còn có những hành vi xúc phạm danh dự nhân phẩm của bạn. Đối với trường hợp của bạn, nếu bạn cảm thấy không thể tiếp tục sống với chồng của mình thì bạn có thể lựa chọn một trong hai hình thức thuận tình hoặc đơn phương ly hôn. Nếu chồng của bạn không đồng ý ly hôn thì bạn vẫn có thể đơn phương ly hôn.

Thủ tục bao gồm:

- Đơn đơn phương ly hôn ( bạn xẽ xin mẫu tại Tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi mà chồng của bạn hiện đang cư trú và làm việc)

- Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn

- Bản sao chứng thực CMND, HKTT của vợ, chồng

- Giấy khai sinh của con

- Các giấy tờ liên quan đến quyền sở hữu tài sản chung của vợ và chồng.

Bạn sẽ nộp đơn tại Tòa án nhân dân cấp quận, huyện nơi mà chồng của bạn hiện đang cư trú và làm việc.

Trân trọng ./.

>> Tham khảo dịch vụ liên quan: Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án dân sự - hôn nhân - gia đình;

4. Phụ nữ cần phải lưu ý những gì khi yêu người đã ly dị vợ và đang có con riêng ?

Thưa chuyên gia tâm lý, Em năm nay 22 tuổi, là con một trong gia đình, bạn trai em đã có gia đình và hai con, hiện tại anh ấy cũng vừa ly hôn với vợ. Khi biết rằng anh đã có gia đình em cũng khá sốc, em vẫn có tình cảm với anh ấy nhưng gia đình phản đối và tạo áp lực cho em rất nhiều, cứ ở nhà là em lại bị mọi người nói và chỉ trích, em thấy rất mệt mỏi ?
Xin cho em lời khuyên!

Phụ nữ cần phải lưu ý những gì khi yêu người đã ly dị vợ và đang có con riêng ?

Bạn thân mến,

Cảm ơn bạn đã tin tưởng và chia sẻ vấn đề của bạn với chúng tôi. Qua thư, tôi phần nào hiểu được sự mệt mỏi và áp lực của bạn hiện giờ khi gia đình phản đối bạn yêu người đã ly dị. Ai ở trong tình huống của bạn cũng sẽ có những tâm trạng như vậy.

Trước khi đề cập đến chuyện gia đình phản đối bạn yêu người đã từng có gia đình, tôi hi vọng bạn bình tĩnh và nhìn nhận lại kĩ càng những suy nghĩ, tình cảm,… của bạn trong mối quan hệ này, những điều bạn đã trải qua và cái nhìn thực tế về tương lai. Bạn cảm thấy thế nào khi yêu người đã có gia đình và 2 con? Bạn có hiểu rõ về con người, gia đình anh ấy cũng như lý do anh ấy ly hôn không? Anh ấy có chia sẻ và cùng bạn tìm cách vượt qua khó khăn hiện tại không? Nếu như thực sự yêu bạn và là người có trách nhiệm, anh ấy sẽ cùng bạn để thuyết phục gia đình, tháo gỡ khó khăn.

Còn về phía gia đình bạn, hiện tại bạn còn khá trẻ, bởi vậy việc gia đình lo lắng và phản đối chuyện tình cảm này cũng là điều dễ hiểu. Bố mẹ nào cũng thương con và mong muốn cho con gặp những điều tốt đẹp. Có thể bố mẹ bạn sợ bạn sẽ vất vả và chịu nhiều thiệt thòi sau này. Yêu một người đàn ông đã từng có gia đình và đã có con riêng chắc chắn sẽ phức tạp, rắc rối hơn rất nhiều. Nếu dự định tiến tới hôn nhân, bạn sẽ phải chuẩn bị tâm lý cho vấn đề con chung, con riêng, vấn đề dư luận xã hội,…

Tuy nhiên, nếu bạn cảm thấy tình yêu của hai bạn có thể vượt qua khó khăn. Nếu anh ấy thực sự là một người đáng tin tưởng và bạn hạnh phúc khi ở bên cạnh anh ấy, thì hãy tìm cách chứng minh cho bố mẹ thấy lựa chọn của bạn là đúng đắn, giúp gia đình bạn hiểu hơn về anh ấy. Từ đó, có thể khiến bố mẹ bạn an tâm hơn. Đây cũng là cơ hội để anh ấy thể hiện trách nhiệm của mình.

Dù thế nào thì quyết định vẫn là ở chính bản thân bạn. Hi vọng những chia sẻ của chúng tôi phần nào giúp bạn bình tĩnh, sáng suốt hơn để có thể vượt qua vấn đề của mình. Mọi vướng mắc về tâm lý Bạn có nhu cầu trao đổi với chuyên gia tâm lý học vui lòng gọi: 1900.6162, đội ngũ chuyên gia luôn sẵn sàng lắng nghe và giải đáp mọi vướng mắc của Bạn!

Chúc bạn hạnh phúc!

5. Trẻ trên 9 tuổi có quyền chọn người chăm sóc khi bố mẹ ly dị

Thưa luật sư, "Sau khi ly dị, tôi là mẹ nên rất muốn giành quyền nuôi con. Khi cán bộ tòa án hỏi ý nguyện, con tôi (10 tuổi) nói muốn ở với mẹ. Vậy tôi có được quyền nuôi con không, hay còn phải chờ tòa án xem xét đến gia cảnh của hai bên?".
(Nguyễn Ngọc Xuyến, Hà Nội)

Trẻ trên 9 tuổi có quyền chọn người chăm sóc khi bố mẹ ly dị

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi: 1900.6162

Trả lời:

Theo khoản 2 điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình thì vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con. Nếu không thoả thuận được thì toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Việc con bạn đồng ý ở với mẹ là một tiêu chí quan trọng trong việc ra quyết định ai là người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Tuy nhiên, nguyện vọng của con bạn là muốn được ở với bạn không phải là cơ sở duy nhất mà nó chỉ có ý nghĩa như là một trong các điều kiện để toà án xem xét, đánh giá trong việc ra quyết định ai sẽ là người nuôi con, trên cơ sở xem xét một cách toàn diện nhằm đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con bạn.

Chúc bạn đạt được ý nguyện của mình và cháu được nuôi dạy trong môi trường tốt nhất.

6. Muốn 'thay' tên cha trong khai sinh của con sau khi ly dị ?

Thưa luật sư, Tôi muốn hỏi: Chồng tôi bỏ trốn biệt tích do vi phạm pháp luật, bị truy nã. Tòa xử cho tôi ly hôn vắng mặt. Nay, tôi kết hôn với người khác, muốn làm lại giấy khai sinh cho con, ghi tên chồng mới làm cha đứa trẻ có được không?.

Trả lời:

Pháp luật hôn nhân gia đình và hộ tịch hiện hành quy định quan hệ giữa cha và con có thể là quan hệ dựa trên yếu tố huyết thống (quan hệ giữa cha đẻ và con đẻ) hoặc dựa trên quan hệ nuôi dưỡng (quan hệ giữa cha nuôi và con nuôi).

Con của bạn sinh ra trong thời kỳ hôn nhân (hay quan hệ hôn nhân hợp pháp lần thứ nhất) giữa bạn và người chồng thứ nhất là con chung của hai người. Quan hệ giữa người chồng thứ nhất và con của bạn là quan hệ giữa cha đẻ - con đẻ và được pháp luật công nhận, bảo hộ.

Mặc dù chồng cũ của bạn vẫn biệt tích, bạn đã được tòa án xử cho ly hôn với người chồng cũ nhưng pháp luật không tước quyền làm cha của người chồng cũ.

Mặt khác, quan hệ giữa người chồng thứ hai và con riêng của bạn chỉ là quan hệ giữa cha dượng và con đẻ của vợ nên về nguyên tắc, việc bạn làm lại giấy khai sinh cho con để đưa người chồng mới thay vào vị trí cha đứa trẻ là không phù hợp với các quy định của pháp luật hiện hành.

Việc cho đứa trẻ làm con nuôi người chồng mới để thay đổi lại giấy khai sinh cho đứa trẻ mà không có sự đồng ý của người cha đẻ cũng không phù hợp với quy định tại Điều 71 Luật hôn nhân và gia đình. Vì vậy, nguyện vọng làm lại giấy khai sinh cho con bạn, ghi tên của người chồng mới làm cha đứa trẻ là không có cơ sở để giải quyết. >> Tải mẫu đơn xin ly hôn

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh KHuê