Và khi ly hôn em co phải trả lại vàng cưới cho chồng em không ạ?

Xin cảm ơn luật sư,

Người hỏi: NT Ánh Nguyệt

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Có phải trả lại của hồi môn khi ly hôn ?

Có phải trả lại của hồi môn khi ly hôn, gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Luật Hôn nhân và gia đình 2014

- Bộ luật dân sự năm 2005

Nội dung phân tích:

Trường hợp gia đình tổ chức đám cưới cho hai bạn nhưng chưa có đăng ký kết hôn trên danh nghĩa hai bạn không phải là vợ chồng hợp pháp theo Điều 9. Do vậy, hai bạn không cần nộp đơn ra Tòa yêu cầu li hôn bởi quan hệ về hôn nhân của hai người thực chất chưa được xác lập theo quy định của pháp luật

Vì thế, việc trả lại vàng cưới do hai bạn tự thỏa thuận theo quy định của Bộ luật dân sự.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật - Công ty luật Minh Khuê