Tôi cố nhẫn nhịn và chịu đựng vì nói không được, nói ngọt thì anh ta không nghe, còn nói nặng thì anh ta đánh đập, chửi rủa. Tôi có hai con trai, bé lớnn 11 tuổi, bé nhỏ 40 tháng (hơn 03 tuổi). Tôi không có thu thập bất kỳ chứng cứ nào về việc anh đi đánh bài.

Vậy con trai lớn của tôi có thể làm chứng việc ba nó thường xuyên vắng nhà được không? để trước Toà án tôi dành được quyền nuôi cả hai con. Kinh tế gia đình cũng khá giả. Tôi làm nghề bác sĩ, thu nhập cũng tương đối ổn. Chồng tôi rất thương đứa nhỏ nên tôi sợ anh dùng mọi cách để giành quyền nuôi bé nhỏ nhưng tôi thì không muốn mất con và cũng không muốn con tôi sống với người bố như vậy. Còn bé lớn thì nó bảo sẽ ở với mẹ ?

Xin luật sư tư vấn giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Căn cứ theo Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn như sau:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Trong trường hợp của bạn, theo như thông tin bạn cung cấp, bạn có hai con trai, cháu lớn hiện nay 11 tuổi và cháu nhỏ 40 tháng tuổi, và bạn mong muốn giành được quyền nuôi cả hai cháu.

Đối với cháu lớn 11 tuổi, thì cháu có quyền tự quyết định lực chọn người trực tiếp nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục cháu khi hai vợ chồng bạn ly hôn. Cháu hiện nay đang muốn ở cùng mẹ, lúc này, bạn đang giành được lợi thế về việc giành quyền nuôi cháu lớn vì cháu có nguyện vọng ở cùng bạn, Tòa án sẽ ưu tiên nguyện vọng của cháu, miễn là bạn chứng minh được mình có đủ điều kiện để trực tiếp nuôi dưỡng, giáo dục, chăm sóc con sau khi ly hôn.

Đối với cháu thứ hai, hiện nay cháu đã trên 36 tháng tuổi (40 tháng tuổi). Do đó, về việc giành quyền nuôi dưỡng cháu sau khi ly hôn thì giữa bạn và chồng bạn đều có quyền ngang nhau trong việc giành quyền nuôi con. Như thông tin bạn cung cấp, chồng bạn rất thương cháu thứ hai và cũng đang muốn giành quyền nuôi cháu thứ hai. Chính vì vậy, để bạn có thể giành được quyền nuôi cả hai cháu sau khi ly hôn thì bạn cần chứng minh mình đủ điều kiện giành quyền nuôi con sau khi ly hôn tốt hơn chồng bạn, còn chồng bạn thì không có đủ điều kiện để chăm sóc con khi ly hôn.

Cách chứng minh điều kiện giành quyền nuôi con sau khi ly hôn:

Về phía bạn, bạn cần đưa ra được những căn cứ chứng minh bạn có đủ điều kiện bao gồm: bạn là bác sĩ, cos thu nhập ổn định, có bảng lương cụ thể kèm theo. Gia đình bạn cũng khá giả, có đủ điều kiện tài chính để có thể chăm sóc, nuôi dưỡng cả hai cháu kể cả trong trường hợp bạn không còn công việc ổn định.

Còn về phía chồng bạn, bạn cần chứng minh rằng chồng bạn không chăm chỉ làm việc, thường xuyên vắng nhà, rượu chè, bài bạc nhiều lần, thậm chí còn có hành vi bạo lực gia đình khi bạn nói những lời không vừa ý chồng bạn. Đối với những hành vi này, bạn có thể để con trai 11 tuổi của bạn xác nhận vì cháu đã có đủ khả năng nhận thức được hành vi này của cha cháu. Tuy nhiên, chỉ mình lời nói của cháu sẽ không đủ để thuyết phục Thẩm phán giải quyết vụ án đồng ý và chấp nhận. Chính vì vậy, bạn cần đưa ra những bằng chứng khác như băng ghi âm, ghi hình, video hoặc hình ảnh hoặc có thể nhờ người khác làm chứng,... Đồng thời, bạn có thể chứng minh chồng bạn hiện nay không có công việc ổn định, mức lương không ổn định và thường xuyên đi làm về rất muộn, thường xuyên vắng nhà.

Sau khi căn cứ vào những bằng chứng bạn đưa ra, Thẩm phán sẽ quyết định giao cả hai con cho bạn nuôi dưỡng hoặc chỉ giao một cháu cho bạn nuôi dưỡng tùy thuộc vào việc bạn có chứng minh được mình có đủ điều kiện để chăm sóc con bạn tốt hơn chồng bạn hay không.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi về yêu cầu của bạn. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi số: 1900.6162 để được giải đáp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê