Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Công ty luật Minh Khuê.

Muốn xác nhận lời tuyên thệ thì cần những thông tin gì ?

Luật sư tư vấn hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi tới công ty. Vấn đề của bạn, công ty xin giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014.

Nghị định số 126/2014/NĐ-CP Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình

2. Nội dung phân tích:

 Về hồ sơ đăng ký kết hôn, bạn tham khảo Điều 20 Nghị định 126/2014/NĐ-CP để nắm rõ các giấy tờ cần chuẩn bị, trong trường hợp bạn hỏi về giấy tuyên thệ thì:

 "trong trường hợp pháp nước ngoài không quy định việc cấp giấy tờ xác nhận tình trạng hôn nhân thì thay bằng giấy xác nhận lời tuyên thệ của người đó hiện tại không có vợ hoặc không có chồng, phù hợp với pháp luật của nước đó;". Như vậy giấy xác nhận lời tuyên thệ cũng giống như giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Tuy nhiên, Giấy Tuyên thệ độc thân do Phòng Hộ tịch/Phòng công chứng/Luật sư của quận nơi đương sự sinh sống cấp chưa quá 6 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ tại Sở Tư pháp tỉnh, thành phố ở Việt Nam. Công hàm độc thân hay còn gọi là giấy tuyên thệ độc thân: Affidavit of Single Status là mẫu đơn có sẵn trên trang nhà của Đại sứ quán /Lãnh sự quán Việt nam tại Hoa kỳ. Mẫu đơn này cần công chứng. Mẫu đơn Tuyên thệ Độc thân này có thể tìm thấy ở đây:

Bạn có thể tham khảo mẫu lời tuyên thệ: vietnamembassy-usa.org/sites/default/files/documents/tuyenthedocthan_0.pdf  

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh KHuê