Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Nghỉ cưới có được cộng dồn vào nghỉ lễ không?

Luật sư tư vấn trực tiếp về pháp luật lao động, gọi 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về thư mực tư vấn của công ty Luật Minh Khuê, vấn đề thắc mắc của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Nội dung tư vấn:

 Căn cứ vào điểm c, điểm d, điểm e khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động năm 2012 quy định về nghỉ lễ, tết:
 
"c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
 
d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
 
e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)".
 
Do vậy dịp nghỉ lễ vừa qua bạn chỉ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương vào 3 ngày là Giỗ tổ Hùng Vương, Ngày chiến thắng và Ngày Quốc tế lao động. Bạn kết hôn vào ngày 30/4/2015 nên sẽ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương 2 ngày là 30/4/2015 và 1/5/2015.

Bên cạnh đó, Điều 116 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương.

"1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:
 
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;"

 Hiện pháp luật không có quy định về việc nghỉ bù khi ngày nghỉ việc riêng trùng với ngày nghỉ lễ mà chỉ có quy định nghỉ bù trong trường hợp nghỉ lễ trùng với ngày nghỉ hàng tuần mà thôi. Do vậy bạn sẽ không được nghỉ bù 3 ngày kết hôn sau khi nghỉ lễ. Thêm nữa, cả ngày nghỉ việc riêng và ngày nghỉ lễ đều được hưởng nguyên lương.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã lựa chọn và tin tưởng chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê