Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhâncủa Công ty Luật Minh Khuê.

Nợ đứng tên một người trong thời kỳ hôn nhân, ly hôn giải quyết như thế nào?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014.

2. Luật sư tư vấn:

Điều 37 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

"Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;"

Như vậy, nếu em bạn chứng minh được khoản vay dùng cho nhu cầu thiết yếu của gia đình thì khoản tiền vay đó mỗi bên sẽ phải trả một nửa khi ly hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Nghĩa vụ trả nợ của bên vay ?

Sau khi ly hôn vẫn phải cùng trả nợ chung đã vay 

Mức lãi suất phải trả do nợ quá hạn chưa hợp lý  

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.