Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đìnhcủa Công ty luật Minh Khuê.
 

Nợ vay trong thời kỳ hôn nhân, ly hôn ai là người phải trả?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự số 33/2005/QH11 của Quốc hội

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định tại Điều 471 Bộ luật dân sự 2005 về hợp đồng vay tài sản thì:

"Hợp đồng vay tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định"

Do đó bạn sẽ là người có trách nhiệm trả tiền vay trên với bên cho vay.

Theo khoản 2 Điều 37 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về nghĩa vụ chung của vợ chồng:

"Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;"

Do đó bạn cần chứng minh số tiền trên nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình.

Những điều cần lưu ý: Nhu cầu thiết yếu chứng minh thông qua việc đầu tư cơ sở vật chất vào gia đình...

Tham khảo bài viết liên quan:

Luật hôn nhân gia đình năm 1959

Chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân?

Tờ khai xác nhận tình trạng hôn nhân

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.